แค่มาบ่นเล็กน้อยครับ เศร้า~

ttutt's picture
216
ไม่มีอะไรมากครับ เกี่ยวกับเรื่องหูฟังแบบ in-ear ของ apple
เรื่องมันมีอยู่ว่าน้องผมมันไปซื้อมาได้สักพัก แล้วมันไม่ใช้มันไปซื้ออันใหม่ที่ดีกว่า
อันนี้มันเลยตกทอดมาเป็นของผม ปรกติเค้าจะให้ ear bud(ซิลิโคนก้อนกลมๆ) มาขนาดละ 1 ชุดคือ size S และ L
ซึ่งปรกติผมจะใช้ขนาด L จึงจะพอดีหู แล้วด้วยความผิดพลาดของผม บวกกับความเสื่อมสภาพของสิริโคน
มันจึงหล่นหายไปหนึ่งข้าง T-T ผมจึงต้องเปลี่ยนมาใช้ size S แทนซึ่งค่อนข้างหลวม

และผมได้ลองไปตามหาตาม Apple store ทั่วลอนดอนและสอบถามพนักงานสุดท้ายได้คําตอบมาว่า
ไม่มีแบบสํารองขายครับ ต้องหาของ 3rd party มาใช้แทน ซึ่งถ้าอยู่เมืองไทยก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรมาก
เพราะซิลิโคน พี่จีนนําเข้าเกลื่อนเมือง แต่สําหรับที่นี่หายากมากจิงๆครับ

จึงแค่อยากมาบ่นว่า apple น่าจะผลิตออกมาสําหรับสํารองหน่อยอะครับ เพราะหูฟังค่อนข้างทนมาก เสียงก็ดีผมประทับใจ
แต่สําหรับคนที่บังเอิญพลาดมากกว่าผมทําหายหมด ไม่ต้องซื้อใหม่เลยหรอครับ ทั้งๆที่อันเก่าเสียงนิ้งอยู่เลย

ผมลองไปดูตามร้านที่ขายเครื่องเสียงหรือหูฟังนาๆชนิด ได้คําตอบมาว่า ส่วนใหญ่ยี่ห้ออื่นจะมี spare. ให้และก็มีขายแยกเฉพาะซิลิโคนด้วย
มีใครเจอปัญหาอย่างผม หรือหาทางแก้ขัดช่วยแนะนําหน่อยนะครับ มันเสียอรรถรส เวลาฟังเพลงระหว่างเดินทางตอนเช้า
ขึ้นรถไฟคนก็เบียดเสียด หูฟังก็เดี๋ยวหลุดเดี๋ยวหลวม 555(ผมเว่อไปป่าวเนียะ)

ปล.ขอโทษด้วยนะครับสําหรับคนที่เสียเวลาอ่านจนจบ เรื่องมีนิดเดียว ผมลากทั้งแม่นํ้า ปิง วัง ยม น่าน มารวมกับแม่นํ้าเทมส์ ได้ -*-

minemind's picture
3876
ฉลาดมั้ยฮับ

ซื้อกล่องใหม่ แล้วเอาแต่ซิลิโคลนมาใช้

216
แหมคุณต่ายก็.... :P

อย่างงี้แอปเปิ้ลรวยตายเลยครับ มีความสุข

ikok's picture
10285

ผมกำลังคิดจะหาหัว plug แบบ 2 pin อยู่ ไปถามพนักงาน เขาบอกว่าไม่มีขายแยก มีแต่เฉพาะมาพร้อมกับ adaptor ของ macbook pro (อันละพันกว่าบาท สองพัน) เท่านั้น

หรือผมจะซื้อทั้งอันเพื่อเอาแต่หัวปลั๊กดี ~

Nu-eMMa's picture
1837
555

พี่ตั้นๆ ก้อซื้อ อันใหม่ละเอาซิลิโคน ไปเอาหูฟังมาให้นู๋ซิ รับรองคุ้มๆๆ 5555

ไม่เจอตั้งน้านนนน คิดถึงๆสบายดีนะค่ะ ^0^

216
แหมน้องเอ็มมมมนี่ก็ตลอดเลยน้า

หัวเราะร่วน แหมน้องเอ็มมมมนี่ก็ตลอดเลยน้าา สบายดีจ้าา แลกกันมั้ยเดี๋ยวซื้อหูฟังให้
เอา ไอแพด มายืมเล่นซักปีสองปี เป็นไง มีความสุข

Nu-eMMa's picture
1837
555

อารายเนี้ย... งอนละ รู้ทันไปหมดเลย ชิชิ พี่ๆเว็บนี้เป่นอารายกันไปหมด..แกล้งน้องตลอด

FolkTrance's picture
130
ใช้้ฟองน้ำตู๋ไปก่อนอ่ะครับ

ใช้้ฟองน้ำตู๋ไปก่อนอ่ะครับ ผมก็ใช้หู Apple ใช้ฟองน้ำดำราคาไม่แพงมากก็ฟิตพอดีครับ แถมเสียงดูจะลงล๊อคสรีระหูพอดี

nickoe's picture
4320
เห็นแวบๆ

ที่บอร์ดมั่นคง
มาเล่นที่นี่ด้วยเหรอครับ
ฮาาาาา

ว่าแต่ 440 เป็นไงมั่งครับ
กำลังพิจรณา 440 กับ 840 อยู่
ฮาาาาาา

216
ไม่ทราบว่าเป็นยังไงหรอครับ

ไม่ทราบว่าเป็นยังไงหรอครับ "ฟองน้ำตู๋" เนียะ ^^คือ หูฟังผมเป็นแบบ in-ear นะครับไม่ใช่อันที่แถมมากับ ไอพอด หรือไอโฟนเหมือนจะใช้ ฟองน้ำไม่ได้ มีความสุข

FolkTrance's picture
130
SRH440

ยิ้ม SRH440 ผมว่าครบองค์พอดีครับเสียงกลางโปร่งหวานเบสก็ใช้ได้ครับบรรยากาศไม่มืดมนหรือทึมๆ
แต่840นี้สิไม่เคยได้ลองครับ แต่840นั้นต้อง Burn สัก150+ชั่วโมงครับถึงจะเข้าที่ ไม่อย่างนั้นไป Test อาจจะไม่โดนเท่าไหร่ ร้านมั่นคง SRH อยู่ในกล่องอยู่เลยเกรงใจครับเพราะไม่ได้คิดจะซื้อเห่อๆ
อ้อ SRH940 กำลังจะออกแล้วครับ หูสีเงินสวยดี Spec ยังปิดอยู่ รอดูก่อนก็ดีครับ เผื่อกิเลศจะสูงขึ้นไปอีก 55+

ตะลึง 2 เห่อๆ นอกเรื่องกระทู้นิดหน่อยนะครับ แต่ซื้อฟองน้ำหุ้มหูก็ได้เหมือนกันครับใช้อยู่ติดหูหล่นลำบากกว่าเดิม ยิ้มปากกว้าง

nickoe's picture
4320
ง่ะ

940 จะมาแล้วเหรอ
ผมได้ลองแค่ 840 ที่ยังไม่ได้ burn
วันนั้นไปมั่นคง ของเข้ามา 1 ตัว
เค้าแกะให้ลองเลย ใจดีมาก
แต่ยังไม่มีค่าตัวไปสู่ขอกลับมาครับ
ฮ่าๆๆๆๆ