มือใหม่สอบถามหน่อยนะครับ เกี่ยวกับการ แชร์แรมไปการ์ดจอ

worwear's picture
3
ขอสอบถามเกี่ยวกับ Macbook กับ Macbook Pro ครับ
1.เคยได้ยินว่า การ์ดจอ Macbook จะดึงแรมมาใช้งาน
แต่ Macbook pro การ์ดจอจะมีแรมในตัวทำให้ไม่ต้องไปแชร์จากแรมหลัก
เป็นทุกรุ่นหรือเปล่าครับ

2.ตัว Multitouch เราจะดูจากตรงไหนของSPEC ได้ครับว่าเป็น Multitouch เราสามารถอัพเกรดให้เป็น Multitouch ได้ไหม ครับ

ตอนนี้กำลังชั่งใจจะเลือกซื้อ macbookpro 2.4 เลยขอข้อมูลหน่อยนะครับ ไปสืบหาดูในMac101 แล้วไม่เจอเลยขอตั้งถามใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

3
หรือมันไม่เฉพาะเจาะจงครับ

แมคบุค แมคบุคแอร์ อาจจะไม่แชร์แรม หรือใส่การ์ดจอ 2 ตัว เป็นไปได้ไหมครับ

nickoe's picture
4320
จาก spec

ทั้ง macbook และ macbook pro
นั้น share ram ทั้งคู่ครับ

ส่วน multitouch รุ่นที่ขายตอนนี้เป็น multitouch หมดครับ
ถ้ามือสอง เป็น unibody ก็จะเป็น multitouch หมด
ถ้าเก่ากว่านั้น ก็จะมีแค่รุ่นที่เป็นตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมครับ
อันนี้ต้องลองเปิดเครื่องแล้วลองใช้ดูจะชัวร์สุด
จะมา upgrade ให้เป็น multitouch คงไม่ได้
เพราะว่ามันเป็นเรื่องของ hardware ครับ

3
ขอบคุณ คุณ nickoe ครับ

ขอบคุณ คุณ nickoe ครับ สำหรับข้อมูล
กำลังกังวลว่ามันจะอืดมากไหม ถ้าการ์ดจอดึงแรมไปเยอะ เวลาเปิด ai ซัก 1GB ขึ้นไป

ขอบคุณอีกครั้งครับ^^