copy ไฟล์จาก mac ไป Ext. HDD NTFS ไม่ได้ ขึ้นว่า File Already Exists

pyaempark's picture
128
สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ
คือผมมีปัญหาไม่สามารถ copy ไฟล์จาก mac ไป Ext. HDD ที่ format แบบ NTFS ได้ครับ
หรือกลับกัน copy ไฟล์จาก Ext. HDD NTFS มาใน mac ได้ครับ
คือปัญหานี้ บางทีก็เกิด บางทีก็ไม่เกิด แต่เท่าที่ลองสังเกตุ จะเกิดเวลาที่ copy โฟลเดอร์ที่มีไฟล์อยู่ข้างในเยอะๆ ครับ
หรือบางทีก็เกิดกับไฟล์เดี่ยวๆ บางไฟล์ครับ
โดยจะขึ้นว่า "The operation could not be completed because a file with the name "Reception62.jpg" already exists." หรือ โฟลเดอร์นั้น already exists ครับ ทั้งที่ มันไม่มีอยู่ครับ
แต่เมื่อลองไป copy ผ่าน window กลับได้ครับ (เครื่องที่เป็น window นะครับ ส่วน window บน bootcamp หรือ vmware ยังไม่ได้ลองครับ)
ครั้นจะลอง format Ext HDD เป็น FAT ก็เกรงว่าจะ copy ไฟล์ที่ขนาดใหญ่ไม่ได้ครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

128
พอดีจะใช้ Ext HDD

พอดีจะใช้ Ext HDD กับเครื่องที่เป็น window ด้วยครับ เลยไม่อยาก format ที่ใช้ได้เฉพาะ mac ครับ

ikok's picture
10285
ได้ลงพวก NTFS 3G ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ?

คือไฟล์แบบ NTFS นี้ไม่ใช่ format ของ mac แท้ ๆ ที่เราต้องลงโปรแกรมเสริมถึงจะทำการ copy ไฟล์ไปลงบน ntfs ได้

และโปรแกรมที่ว่านี้มักจะมีปัญหากับไฟล์ใหญ่ ๆ ครับ เท่าที่ผมเคยตามเรื่องนี้เมื่อหลายเดือนมาแล้ว ผมไม่ทราบว่านี้เป็นอาการปรกติที่แก้ไม่หาย หรือว่าเป็น bug บางอย่างของ OS X

ลองแบ่งไฟล์ให้เล็กลง หรือ copy ครั้งละน้อย ๆ น่าจะช่วยได้นะครับ

128
คือผมลง paragon

คือผมลง paragon เพื่อให้อ่านและเขียนได้
แล้วก็เคยอ่านเจอในบางเวป บอกว่าเป็น bug ของ OSX
ส่วนเรื่องแบ่งไฟล์คือ บางทีไฟล์เล็ก แต่เยอะ ก็มีปัญหา แบบว่า บางที copy ทิ้งไว้ แล้วไปทำอย่างอื่น กลับมาหวังว่าเสร็จพอดี ปรากฎ มาติดตรงนี้ แฮ่ๆ
ถ้าทราบวิธีแก้แล้ว รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับพี่ก๊อก

pippo's picture
2469
เคยมีปัญหา

กับ Paragon NTFS เหมือนกัน รู้สึกมันไม่ค่อยเสถียร เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย
ตอนนี้ลบออกไปแล้ว หันมาลองใช้ Tuxera NTFS ใช้มาได้พักใหญ่ๆ ยังไม่เจอปัญหานะ
ลองดูซิครับ ลองโหลด Trail มาใช้ดูก่อน ถ้าซื้อก็ไม่แพงครับ 25.00 EUR (~1 พัน)
http://www.tuxera.com/products/tuxera-ntfs-for-mac/

Tuxera NTFS System requirements :
An Intel or PowerPC Mac
Mac OS X 10.4, 10.5 or 10.6
Works in both 32-bit and 64-bit kernel modes

128
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ