ทำpasswordหายไปหลายวัน

papaew's picture
9
หายไปหลายวันเพราะจำพาสเวิร์ดไม่ได้ค่ะ..วันนี้เลยต้องขอรหัสใหม่..หลังจากเพลิดเพลินกับการใช้mac book มาครบเดือน..ชอบมากถึงมากที่สุด..ถึงแม้จะยังคลำโน่นนี่ไปเรื่อย..งานการไม่ค่อยแล..อิ อิ..อยากมาเล่าให้ฟังค่ะ
..วันนี้ถามคำถามผู้รู้เบาๆหน่อยนะคะ..ว่าเวลาใช้ photo boothถ่ายภาพแล้ว..เราต้องย้ายภาพไปที่ photosทุกครั้งรึเปล่าค่ะ..ป้าทำแบบที่ถามมาแล้วค่อยไปจัดลงอัลบั้มทีหลัง..แยกเป็นประเภทไป..แล้วพอเอาลงอัลบั้มแล้ว..จะลบภาพใน photosออกได้หรือเปล่าคะ แล้วต้องทำอย่างไรค่ะ
..ข้อต่อมาคือมีภาพที่ถ่ายลงแผ่นซีดีไว้..ต้องการเอามาจัดเก็บในอัลบั้มบนแมค..ก็ใส่แผ่นปกติเหมือนบนวินโดว์หรือเปล่าค่ะ.ต้องกดตรงไหน..ช่วยแนะนำด้วยค่ะ...
..อีกข้อคือ..photos กับ eventsคืออะไร..ใช้ต่างกันอย่างไร
....ขอบคุณนะคะ....

minemind's picture
3876
เมื่อ import รูปจาก Photo

เมื่อ import รูปจาก Photo Booth เข้า iPhoto แล้ว เค้าจะถูกจัดเก็บเข้า iPhoto Library แล้วครับ เราสามารถลบ รูปออกจาก Photo Booth ได้เลย

เมื่อกี๊ ต่ายไปลองดูจากใน help เค้ามีอธิบายไว้แบบนี้ครับ

Event - view sets of photos grouped by date
Photos - Scroll through all the photos in your iPhoto library all at once

Event จะแตกต่างตรงที่เค้าจะ show เป็น album โดยจะ show thumbnails (รูปขนาดย่อ) ที่ album นั้น ถ้าลองวางเมาท์ ไว้เหนืออัลบั้ม (put mouse over album) แล้วลองเลื่อนไปทางซ้าย หรือขวา เค้าจะ เปลี่ยนรูปที่ event นั้นไปเรื่อยๆ

ส่วนตัว Photos ก็จะเป็นการใช้ scrolls เลื่อนเพื่อดูรูปทั้งหมดที่มีใน iPhoto Library ครับ

อันนี้เป็นวิธีการ import จาก cd/dvd หรือ flash drive นะครับ

9
ขอบคุณก่อนนะคะ..แล้วถ้าจะลบภา

ขอบคุณก่อนนะคะ..แล้วถ้าจะลบภาพในphotosหลังจากเราก้อปปี้มาลงในอัลบั้มแล้ว..ทำอย่างไรคะ..พอกดลงtrash ภาพมันก็หายทั้งในโฟโต้และอัลบั้มเลย..
ภาษาอังกฤษพออ่านได้แต่ไม่ค่อยเข้าใจภาษาคอมพ์ค่ะ..ก็เลยงงงง
สำหรับวิธีเลือกรูปจากซีดี..อ่านพอเข้าใจค่ะ..

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

เวลาเก็บรูปที่ iPhoto เนี่ย
เวลาเราทำ album มันจะดึงข้อมูลมาจาก
ตัวจริงๆที่อยู่ใน photos (เหมือนๆขอยืมมา)
ไม่ได้มีเพิ่มมาเป็นอีกอันจริงๆ
ดังนั้น ถ้าเราลบตัวจริงที่ photos ออก
ใน album ก็หายไปเป็นปกติครับ

ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า มันจะไม่เกิดการซ้ำซ้อน
ของไฟล์ เวลาที่เราเอามาทำเป็น album
ซึ่งระบบนี้ก็ใช้งานกับทุกๆโปรแกรมใน iLife suit ครับ
ไม่ว่าจะ iTunes หรือ iMovie ก็ตามครับ

อย่างคนที่ทำ playlist ใน iTunes แล้วไปลบตัว original
ออกก็จะเป็นแบบนี้เหมือนกัน

9
ถามต่อค่ะ..เวลาถ่ายภาพนี่ต้อง

ถามต่อค่ะ..เวลาถ่ายภาพนี่ต้องใช้ เฉพาะ photo booth รึเปล่าคะ
..ภาพในphotosที่มีอยู่ตอนนี้..ถ้าลบ..ก็จะไม่เหลือใช่ไหมคะ
..photos สามารถเก็บภาพได้ กี่ภาพคะ
..เวลาเซฟภาพจากที่อื่นมา..ควรเก็บไว้ที่ใดค่ะ( เอาแบบง่ายๆ)
ขอบคุณคร้า..ถามเยอะ..เพราะไม่รู้จริงๆค่ะ..แต่อยากใช้แมค

4320
อา

ภาพที่จะถ่ายเนี่ย จะใช้กล้อง digital ถ่าย
แล้วมา import ลงใน iPhoto ก็ได้ครับ
ไม่มีปัญหา แล้ว Photos ใน iPhoto
เก็บรูปได้เท่าไรก็ได้ เท่าที่ Hdd จะอำนวย
เพราะรูปจะถูกจัดการให้ไปอยู่ที่เดียวกันคือ
iPhoto library ซึ่งขนาดมันก็ขยายตามที่เราจะใส่ลงไป

ผมไม่ได้เก็บรูปทั้งหมดไว้ที่ iPhoto เพราะว่า
บางครั้งจะใช้รูปนั้นแล้วต้องมานั่งไล่เปิด iphoto
มันเสียเวลาครับ รูปที่อยู่ใน iPhoto จะเป็นรูปที่ไว้
ดูเล่นไว้โชว์ให้เพื่อนๆดูมากกว่า
รูปไหนที่ไว้ใช้งานผมจะแยกเก็บตามงานนั้นๆไปครับ

9
คือ..อ้าแนะนำนิดนะคะ..ควรจะเก

คือ..อ้าแนะนำนิดนะคะ..ควรจะเก็บภาพไว้ที่ใดในเครื่องนี้นอกจากIphoto

4320
ก็็

แล้วแต่นะครับ
อันนี้มันเป็นความพอใจส่วนตัว
เพื่อนผมบางคนก็ใส่ iPhoto ไว้หมดเลยก็มีครับ
ถ้าสะดวกจะไว้ที่เดียวกันก็ทำได้ครับ

แต่ถ้าเป็นภาพที่ไม่ได้อยากเก็บที่ iPhoto
ก็สร้าง folder ขึ้นมาสักอันแล้วเอาไปรวมๆไว้ในนั้นก็ได้ครับ
ไม่เจาะจงหรอกครับว่าจะเป็นที่ไหนที่หนึ่ง

pippo's picture
2469
เวลาที่

เรานำตัวกล้องมาเชื่อต่อกับเครื่อง Mac เค้าจะเปิด iPhoto ขึ้นมาโดยอัตโนมัติ (ถ้ามีการตั้งไว้ใน System Preferences)

เพื่อให้เราสั่ง import ไฟล์ภาพมาไว้ใน iPhoto แต่ถ้าหากเราไม่ต้องการไว้ใน iPhoto ก็ปิด iPhoto ไป

แล้วเข้าไปที่ icon ของกล้องที่ขึ้นมาที่หน้า Desktop แล้วเข้าไปหาโฟลเดอร์ที่เป็นไฟล์ภาพที่เราถ่ายไว้ (ไฟล์ภาพจะมีชื่อต่างกันในแต่ละยี่ห้อของกล้องครับ)

เมื่อเจอไฟล์ภาพแล้วสามารถ copy มา paste หรือ drag & drop มาไว้ที่เครื่อง Mac เราได้เลยครับ กำหนดหรือสร้างโฟลเดอร์ตามใจชอบครับ

หรือถ้าเป็นการนำเฉพาะ Memory Card ของกล้องออกมา ต้องใช้ Card Reader มาเสียบเชื่อมต่อ USB Port เพื่อนำไฟล์ภาพออกมาไว้ในเครื่องได้เช่นกันครับ

9
ฝึกต่อไป

ขอบคุณทุกท่านนะคะ (*__*)จะตั้งใจพยายามใชัให้ได้..ค่อยฝึกไปค่ะ..