ลังเลใจระหว่าง Mac Book กับ Mac Air ครับ

Parkpume's picture
2
สวัสดีครับ

ผมอยากขอคำแนะนำเรื่องการซื้อแมคครับ

การใช้งานของผมจำกัดอยู่แค่งานเอกสารและอินเตอร์เนตเท่านั้น
และมีงบประมาณไม่เกิน 50,000 บาทครับ

ใจหนึ่งผมก็ชอบวัสดุและ Flash Storage รวมทั้งความเบาของ Mac Air
แต่อีกใจหนึ่งก็รู้สึกว่า Spec บางอย่างของ Mac Book มันดีกว่า (2.4 GHz
ในขณะที่ Mac Air 1.83 GHz) แม้ว่าจะเป็นฮาร์ดดิสแบบเก่าก็ตาม

ผมควรเลือกอันไหนดีครับ

นอกจากนั้น ผมได้ยินมาว่าการประมวลผลของ Mac Air ช้ากว่า Mac รุ่นอื่นๆ
เรื่องนี้จริงไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ

CANLOF's picture
232
ดูการใช้งานดีกว่านะครับ

ถ้าใช้ งานเอกสารและอินเตอร์เน็ต ก็น่าจะเอา Macbook Air นะครับ แต่จะติดตรงที่ HD ซื้อ External Harddisk มาใช้ทีหลังก็ได้
ปล. ถ้าเล่นเน็ตและงานเอกสาร น่าจะดีกว่า Macbook นะครับ

BB's picture
81
MacBookAir ครับ

ใช้อยู่ครับ MacBookAir ใช้งานแค่ เอกสาร + Internet สบายมากครับ ตัว 44,900 ไม่ช้าเลย เบาดี ชอบครับ

แต่ด้วยความเคารพ 13 นิ้วจอมันเล็กไปหน่อย ถ้า MBA มี 17 นิ้วจะรีบไปสอยเลย

ikok's picture
10285
ดูการใช้งานครับ

ถ้าต้องพกไปนอกสถานที่บ่อย ๆ และต้องการความเบาเป็นพิเศษ ตัว MacBook Air สามารถทำตรงนี้ได้ดีกว่า MacBook ครับ นอกนั้นก็เป็น port ใช้งานทั่วไปรวมถึง dvd drive ที่มีมาให้ในตัวทำให้ macbook สะดวกกว่าในแง่การทำงานร่วมกับอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่น ๆ ที่นอกเหนือจากการใช้งาน internet ครับ

ทั้งสองรุ่นนี้ ซื้อจอ 17" หรือใหญ่กว่ามาต่อเพิ่มได้เหมือนกันครับ ทำงานได้จอใหญ่เท่าที่ต้องการเลย ยิ้ม

Parkpume's picture
2
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ หลังจากไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยประกอบกับคำแนะนำของทุกท่าน
ผมตกลงใจจะซื้อ Mac Air ครับ

ขอบคุณมากครับ