ช่วยแนะนำหน่อย ด่วนครับ

tang's picture
14
บังเอิญน้องจะเรียนต่อช่วยแนะนำหน่อยสาขาอะไรดี แล้วอนาคตการตำงานเป็นอย่าไร
ถ้าเรียนนิเทศสาขามัลติมีเดียจะดีไหม ช่วยนะนำด้วยครับ

nickoe's picture
4320
ผมว่า

เรื่องนี้ให้น้องคุณค้นหาตัวเองดีกว่าครับ
ผมเคยโดนพี่ชายเป่าๆให้เป็นวิศวะ
แต่พอใกล้ entrance(บอกอายุเลยนะเนี่ย)
ผมมารู้ตัวว่าชอบทางศิลปะมากกว่า
ให้ใครบอกไม่ได้หรอกครับ

tang's picture
14
ขอบคุณครับ

ผมถามน้องแล้วว่าชอบไหมถ้าชอบก็ไปโลด งานมีรองรับทุกที่ แล้วแต่ว่าตัวเองชอบแนวไหน
เอาแนวที่ตัวเองชอบ เพราะพ่อเขาก็ทำงานเกี่ยวกับทำสารคดีต่าง ๆ ทำ TV เองก็น่าจะไปช่วยงาน
ได้ยิ่งเป็นทางสะดวก ผมตอบยังนี้ไม่รู้ว่าจะถูกรึผิด

nickoe's picture
4320
อืม

ผมว่า multimedia คงไม่ตรงเท่าไรนะครับ
ถ้าไปทางนั้นคงเป็น วิทยุโทรทัศน์มากกว่า

od2504's picture
1077
เมื่อก่อนคนสมัยนั้นมักชอบคลุม

เมื่อก่อนคนสมัยนั้นมักชอบคลุมถุงชน แต่ในปัจจุบันภาพนั้นไม่ค่อยเห็น ส่วนใหญ่กลุ่มเด็กเขาจะสืบค้นกันเอง (ทั้งหลุ่มเพื่อนและเครือข่ายโลกเล็ก)
พ่อแม่ผู้ปกครองรุ่นใหม่ควรมองเรื่องนี้เป็น 2 แนวทาง ได้แก่ ก) กรณีมีธุรกิจส่วนตัว และชัดเจนเกี่ยวกับอนาคตของลูกหลานในการสืบทอดกิจการ อันนี้ก็มีเหตุผลในการคลุมถุงชน และ ข) กรณีไม่มีกิจการหรืออนาคตชัดเจน นิยมไปตามกระแสของอนาคต เช่นปัจจุบัน ศาสตร์ที่เกี่ยวกับปิโตรเคมี นาโนเทคโนโลยี และพลังงาน (ใช้ความรู้ทางฟิสิกส์ กับคณิตศาสตร์มากนิด) แต่อย่างไรก็ตาม ความชอบส่วนตัว จะสร้างแรงจูงใจให้ผู้เรียนประสบความสำเร็จ ทั้งขณะเรียน และจบการศึกษาได้มากครับ

Nu-eMMa's picture
1837

เห็นด้วยมากๆค่ะ