ทำไมเหมือนเครื่องMBP13"ที่เพิ่งซื้อมา มันบ๊องๆอย่างไรก็ไม่ทราบอะค่ะ ใครรู้ตอบหนูที

Zollar345's picture
4
เพิ่งถอยมา หลังกลางเดือนมกราคมเองค่ะ

แล้วเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา เล่นๆอยู่ซักพัก (ไม่ได้เสียบแบตเตอรี่ แต่แบตมีอยู่เกือบเต็มแนะ) อยู่หน้าจอก็ขาววาบ แล้วก็ทำไรต่อไม่ได้เลย เครื่องยังติดอยู
จนต้องกดปุ่มพาวเวอร์ แล้วเปิดเครื่องใหม่

เล่นไปได้สักพัก วันนี้เอาอีกแล้ว อาการคล้ายกัน แต่คราวนี้จอดำสนิทเลย เครื่องก็ยังติดอยู่

T^T

เริ่มกลัวๆอย่างไรก็ไม่รู้ ขอความเห็นหน่อยค่ะ ทุกคน ควรทำอย่างไรดี

nickoe's picture
4320
อืม

เคสนี้เบาๆก็น่าจะมีอะไรผิดปกติที่ os
ลองสั่ง repair disk ดูถ้าไม่หาย(วิธี repair disk หาได้ในเวบนี้)
ลอง backup งานทั้งหมดแล้วก็ลง os ใหม่ครับ

Epsilon's picture
169
สู้ๆจ้า

อย่าพึ่งตกใจ ลองทำตามคำแนะนำพี่นิค ดูน่ะ แจ่ม

Zollar345's picture
4
ขอบคุณมากๆๆนะค้าา

ขอบคุณมากๆๆนะค้าา เดี๋ยวจะลองว่าถ้ามันขึ้นอีกสักรอบ ก็จะต้องทำตามที่พี่ๆแนะนำดูค่าาา

=]

palmania's picture
190
เท่าที่อ่านดูน่าจะเป็นที่ Software

Backup ข้อมูลแล้วลง OS ใหม่น่าจะหายครับ