อยากถามเรื่องการอัพรูปลง Facebook ผ่าน iPhoto ค่ะ

Adariw's picture
269
หนูชอบอัพรูปลง Facebook ผ่าน iPhoto เป็นประจำค่ะ
เพราะแต่งรูปได้สะดวก แล้วก็อัพลงไปง่าย ๆ เลย

แต่ว่า พอเราลบรูปใน iPhoto แล้ว
รูปใน Facebook ก็หายไปด้วย!!!!
หายไปหลายอัลบั้มเลย TT___TT

ต้องทำยังไงคะ ถึงจะให้รูปใน Faceook ไม่หายไปตาม iPhoto
หรือคราวหน้า..ต้องอัพรูปแบบธรรมดา ๆ ซะแล้ว - -"

minemind's picture
3876
ที่ไป search มา เค้าบอกว่า

ที่ไป search มา เค้าบอกว่า ให้สร้าง album อีกอันนึงขึ้นมา (ที่ไม่ได้ share ให้กับ account facebook) แล้วก็ copy รูปใน album facebook ไปใส่ในนั้นเพื่อเป็นการ backup ไว้ครับ

เหตุผลเค้าไว้ไว้ว่า ถ้ามี 2 copy (ตัวที่ share บน facebook กับตัวที่ไม่ได้ share) เผื่อลบผิดพลาด

มันจะคล้ายๆกับ iPhone ถ้าไม่มีไฟล์บน Library ก็จะถูกลบน่ะครับ จึงจำเป็นต้องมี file นั้นใน HDD ด้วย