กำลังจะเปลี่ยน xp เป็น win7 (mac)

zealot.him@gmail.com's picture
12
ผมใช้ mac mini(mid2010)ตอนนี้ิ bootcamp winxp อยู่ อยากเปลี่ยนมาใช้ win7
ทำยังไงครับ ต้อง restore mac osx กลับแล้วต้องแบ่ง parttition ใหม่หรือเปล่าครับ
ถ้าแบ่ง file งานต่างๆ ที่อยู่ในฝั่ง mac osx จะหายไปด้วยไหมครับ
แผ่นที่ผมโหลดมามันเป็น win7 Windows 7 Ultimate OEM x86 Micro Edition แผ่นแบบนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ควรใช้แผ่นที่เป็นแบบไหนดีครับ

minemind's picture
3876
remove ผ่าน bootcamp แล้ว

remove ผ่าน bootcamp แล้ว create partition และลงผ่าน bootcamp ครับ

ส่วนเรื่อง windows 7 ควรจะเป็นแผ่นแท้ ที่ไม่ผ่านการ modify เพราะอาจจะทำให้ os ที่ลงไป มีปัญหาขึ้นภายหลังครับ

pippo's picture
2469
Windows XP/Vista หรือ 7

Windows XP/Vista หรือ 7 ที่ระบุว่าเป็น OEM License คือ Windows XP/Vista หรือ 7 ที่ Microsoft ขายให้กับ HP, Dell, Acer ฯลฯ) เพื่อติดตั้งบนเครื่อง PC/Notebook ที่จะออกวางจำหน่ายครับ

Micro Edition/Lite Edition เป็นแผ่นที่เค้าตัดทอนส่วนประกอบต่างๆ ให้ OS มีขนาดเล็กลง เพื่อให้เหมาะกับ Notebook/Netbook ครับ

zealot.him@gmail.com's picture
12
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ ผมอยากหาโหลดเอามากกว่า เหอ license มันแพงอะครับ ยิ้ม