[DIY] MBP workstation set up guide by nickoe

nickoe's picture
4320
เมื่อปลายปีที่แล้ว
ผมได้มีโอกาสเปลี่ยน furniture ใหม่
แล้วได้กลายมาเป็น workstation ในตอนนี้

วันนี้ 23/01/2554 ผมได้สมาชิก apple
มาตั้งบนโต๊ะอีกชิ้น จึงต้องมีการจัดแจงที่ทาง
เพื่อให้เหมาะสมกับการทำงานและกายภาพของผมเอง

มาดูอปุกรณ์ในการทำงานและ set up
ที่ผมต้องการก่อนครับ

ประมาณในรูปนี้ครับ
1.MBP
2.keyboard
3.wacom

รายละเอียดการ set up กับเหตุผลมีดังนี้ครับ
1.keyboard อยู่บน MBP เพราะมันทำให้ผมไม่ต้องกางแขนเยอะ
แต่มันชอบลื่นไม่ค่อยอยู่ตัวเท่าไร เลยต้องปรับปรุงนิดหน่อย
2.usb hub ที่ได้มาใหม่เอาไว้เพื่อความสะดวกเวลาต่ออะไรเยอะๆ
และต้องการซ่อนเอาไว้ใต้ notebook stand ก็ต้องโมกันนิดหน่อย

มาเริ่มกันเลย เอา keyboard ก่อนเลยตรับ
เพื่อให้มันตั้งอยู่บน MBP ได้โดยมั่นคงและไม่ก่อนให้เกิดรอย
หรือแรงกระแทก ก็ต้องมีการดัดแปลงนิดหน่อยครับ
อุปกรณ์มีตามนี้ครับ

1.แผ่นโฟมยาง
2.กาวสองหน้าแบบใส
3.keyboard

เริ่มจากผมตัดแผ่นโฟม มารองไว้แบบนี้ครับ

ใช้กาวสองหน้าแผ่นแดงๆในรูปแรก ที่ใช้รุ่นนี้เพราะมันแบบใส
และเป็นวัสดุเป็นคล้ายยาง เวลาลอกออกมันจะลอกง่ายกว่าแบบโฟม
แต่จะแกะออกจากกระดาษที่รองมายากกว่าหน่อย แปะครบแล้ววางแล้วก็จะไม่ลื่นลงมา
จะอยู่ตัวกว่าตอนยังไม่แปะครับ

มาต่อกันที่ usb เลย อันนี้ง่ายมากๆ
ก็แค่แปะไว้ตรง notebook stand ตามรูปเลยครับ
โดยใช้กาวสองหน้าแบบเดิมครับ

รูปนี้จะเห็นว่าผมเอา usb พัดลมของ stand มาต่อไว้ตรงนี้เลยครับ

เสร็จแล้วครับ มาดู set up ภาพรวมทั้งหมดกันอีกทีครับ

เท่านี้ก็จะได้ Workstation แบบที่ผมต้องการแล้วครับ
ใครจะนำไปใช้ก็ไม่ว่ากันครับ

minemind's picture
3876
โต๊ะรกมากฮะ

โต๊ะรกมากฮะ

toffykapook's picture
248
ยิ่งรกยิ่งแมนป่าว

ต่ายจะแมนมากเป็นพิเศษ

Nu-eMMa's picture
1837
พี่นิก

เอ็มเห็นหนังสือ... เกี่ยวกะสีบนโต๊ะอ่ะ เล่มเดียวกันเลยย ^0^

Nu-eMMa's picture
1837
จัดได้ดีค่ะ

แต่ทำไมรอบข้าง รก จัง 55555

4320
รกสิ

ยังไม่ได้ซื้อพวกชั้นไว้ใต้โต๊
เดี๋ยวซืือเมื่อไรที่เห็นกองๆอยู่
จะไปอยู่ใต้โต๊ะแล้ว
ยังหาที่ถูกใจไม่ได้
ว่าจะไปสั่งต่อเองแล้ว

ป.ล.ถ่ายมาเหมือนรกนะ แต่จริงๆไม่รกเลย
แค่ของมันเยอะหน่อยเท่านั้นเอง

Epsilon's picture
169
ดีครับพี่

แล้วระยะห่างจากมือถึงคีย์บอร์ด มันไม่ห่างไปหรอครับ จากขอบโต๊ะแบบ
ต้องยื่นแขนเข้าไปพิมพ์ แล้วก็ดึงแขนกลับมาใช้ เม้าส์ สงสัย? สงสัย?

ของผมก็คล้ายๆ พี่คับ
แต่ว่าเอาต่อจอใหญ่ แหะๆ เพราะผมเป็น 13"

4320
ไม่ห่างไปครับ

มันเหมือนจะห่างแต่จริงๆแล้วพอดีกับแขนผมเลย
Keyboard ของ MBP ห่างไปครับแค่นิดเดียว
แต่ว่าใช้งานจริงสบายกว่ามากครับ

เอาไว้ข้าง wacom ไม่ได้เพราะมันจะต้องกางแขนเยอะไปครับ

minemind's picture
3876
กากปีกกันเลยทีเดียว

กากปีกกันเลยทีเดียว

ikok's picture
10285
ช่างคิดจริง ๆ

นี่ถ้ามี cinema display อีกจอนะ .. ผมว่าทุบผนังแน่ ๆ หัวเราะร่วน

4320
หึหึ

ถ้ามีจอนอกเมื่อไร
เดี๋ยวได้จัดอีกรอบครับ
อลังการกว่าเดิมแน่ๆ
ฮาาาาา

bonraiwa's picture
46
ทำไม

เห็นแว๊บแรกละนึกถึงโต๊ะต่าย แห่ะ ๆ 3

sajiro's picture
1179
เอ่อ

รูปบนๆไม่ขึ้นแล้วอ่ะครับ - -''

4320
อ้าว

รูปหาย ยังไงล่ะเนี่ย
เดี๋ยวมาอัพให้ใหม่ครับ

sajiro's picture
1179
โอ้

ขอบคุณมากฮะพี่นิก ยิ้มปากกว้าง