ลูกเป็ด Cyberduck งอแง

od2504's picture
1077
/ผมลองใช้ Cyberduck เพื่อ upload ไฟล์ แต่ไม่สามารถ พร้อมแจ้ง error "Malformed Reply from SOCKS Server" ทดลอง network Diagnostic แล้วยังเหมือนเดิม

/ขอคำแนะนำด้วยครับ

ikok's picture
10285
ลองเชคกับทาง IT หรือว่าผู้ดูแลระบบดูนะครับ

ผมคิดว่าอาจจะเป็นเกี่ยวกับระบบ network ภายในองค์กรที่คุณใช้อยู่ครับ
ถ้าเค้าเปิดให้ หรือมีค่า setting อะไรเพิ่มเติม คงต้องเริ่มจากตรงนั้นครับ

ผมเดาไว้แบบนี้นะครับ แห่ะ ๆ 1

ผมไม่เคยเจอปัญหานี้กับตัวเอง เพราะว่าส่วนใหญ่ผมอัพโหลดผ่านเข้า server ที่ผมเช่าใช้บริการอยู่ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไรตรงนี้

1077
/ขอบคุณครับ

/ขอบคุณครับ เดี๋ยวคงต้องเจอกันแน่ (กับหนุ่มสาว IT ของผม)
/แต่ผมก็ยังอยากมั่นใจก่อนว่า ในส่วนของผมได้ดำเนินการต่างๆ ถูกต้องครบถ้วนแล้ว กอปรกับที่คุณ iKok แนะนำก็ส่งเสริมให้ผมมั่นใจยิ่งขึ้นมาก
/ผมลองไปดูที่การตั้งค่่า Network มีคำหนึ่งที่สงสัย (และยังไม่มีอยู่ใน "ศัพท์น่ารู้") คือคำว่า Passive FTP Mode (PASV) แล้วการตั้งค่าในหมวด Proxy เขาให้เลือกว่าจะใช้ PASV นี้หรือไม่ (ปัจจุบันตอบว่าใช้)

ผมส่งภาพการเกิดพระอาทิตย์เที่ยงคืน ที่นอร์ทเคป ประเทศนอร์เว มาฝาก (ต้องเรียกว่าตกดินไม่หมดมากกว่า) เพื่อขอบคุณครับ

10285
ขอบคุณครับ

เรื่องศัพท์น่ารู้ผมไม่มีความรู้เรื่องศัพท์ทางเทคนิกเกี่ยวกับด้าน network เท่าไหร่เลยครับ

แต่ถ้าคุณ od2504 จะเพิ่มรายละเอียดอธิบายตรงนี้
ผมก็ยินดีจะนำไปลงในส่วนของ ศัพท์น่ารู้ ให้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น =)

ปล.ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ แต่ผมมองไม่เห็น คิดว่าเป็นเพราะทาง server ที่คุณ od2504 ใช้เค้าไม่อนุญาตให้ดึงภาพหรือว่า link ไฟล์มายังที่เวปอื่นครับ =)

1077
ลูกเป็ด Cyberduck สบายดีแล้วครับ

ปัญหา Reply from SOCKS server ที่ผมเคยสงสัยนั้น ขณะนี้ได้คำตอบและหมดปัญหาแล้วครับ

/ต้นเหตุที่ผ่านมาคือ ผมได้กำหนดค่าใน System preference/Network/Proxy เกินความจำเป็น (Apple ถามเผื่อไว้มากเกินไปนี่นา) กล่าวคือ ผมไม่จำเป็นต้องติ๊กเลือก SOCKS Proxy, Gopher Proxy, Automatic Proxy Config... แต่ผมก็ (ดันไป) เลือก

/ตอนนี้หากผมจะ upload ผมก็ไม่ต้องเรียกเจ้าเป็นน้อยอีกแล้ว ผมเพียงเปิด Safari แล้วป้อน FTP://... เจ้าเป็ดน้อยก็จะเสนอหน้าออกมาให้บริการทันที (ดีจัง)

/ผมส่งภาพมาให้อีกครั้งครับ

10285
ยินดีด้วยครับ

แต่..

ผมยังไม่เห็นภาพเหมือนเดิมครับ ยังไงรบกวน link มาแบบเป็น http:// นะครับ ไม่งั๊นภาพจะไม่ขึ้น
หรือว่าจะส่งเมล์มาให้ผมก็ได้ครับ เดี๋ยวจับภาพใส่ลงไปให้ =)

1077
ส่งภาพ(ดู)ยากมาใหม่ครับ

/ส่งมาใหม่ครับ

/ครานี้หากไม่ได้อีก ผมจะไปบวช

10285
ได้แล้วครับ

ขอบคุณสำหรับภาพสวย ๆ ครับ =)

เดี๋ยวผมขอเอา link ภาพที่เสียออกนะครับ

nickoe's picture
4320
โอว....

ภาพสวยมากเลย ขอบคุณครับ

1077
/ยินดีที่ชอบครับ /ตกลงว่าใช้ไ

/ยินดีที่ชอบครับ
/ตกลงว่าใช้ได้เพราะชื่อที่ลิงค์ (โดยไม่มีภาพ) หรือใช้ได้โดยเห็นภาพเลยครับ
/เป็นไปได้ไหมครับ ที่ขนาดของไฟล์มันโตมากเกินไป (ล่าสุดผมส่งภาพที่ปรับขนาดลงแล้ว)
/ผมอยากได้ข้อสรุปและแนะนำเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยครับ เผื่อผมจะมีภาพสวยๆ หรือหน้าจอที่อยากจะสงสัยส่งมาให้พิจารณาในอนาคตน่ะครับ
/ขอบคุณครับ

10285
ผมคิดว่า..

ที่ใช้ได้เพราะว่าเปลี่ยนชื่อใน link จากเดิม ftp:.. มาเป็น http:.. ครับ =)

sint's picture
20
ไม่ทราบ โปรแกรมตัวนี้

ไม่ทราบ โปรแกรมตัวนี้ ถ้าต้องการเช็ต permission 775 อย่างไร ครับ

มีกระทู้ หรือเวปร์ แนะนำไหม ครับ
ขอบคุณมากครับ
10285
วิธี set permission

browse ไฟล์ปรกติ แล้วคลิ๊กขวา เลือกใช้ get info แล้วติ๊กเอาที่ต้องการได้เลยครับ

sint's picture
20
ขอบคุณมากครับ  เพิ่งอ่านเจอเร

ขอบคุณมากครับ 

เพิ่งอ่านเจอเรื่อง permission พอดีเลยครับ 
ตอนนี้กำลังหาทางเอา โปรแกรมนามสกุล .app ลงใน iphone ซึ่งต้องเซ็ตต์ permission ใหม่ ครับ