File .avi เหมือนกัน แต่ทำไม Quicktime เปิดได้เป็นบางอันล่ะคับ ?

keep_kim's picture
379
File .avi เหมือนกัน แต่ทำไม Quicktime เปิดได้เป็นบางอันล่ะคับ ?

บางอันต้องเปิดใน VLC คับ ความจิงคือเปิดได้ก็ดีแล้วแต่ผมสงสัยน่ะคับ

ขอบคุณคับ ยิ้ม

ปล. ผมชอบดูใน QT เพราะว่ามันไม่มีกรอบเวลาดูครับ เหมือนไม่มีอะไรมากั้นระหว่างเรา หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน
แบร่.. แบร่.. แบร่..

nickoe's picture
4320
รู้สึึึึึกว่า

เป็นเรื่องของ encoder อะไรสักอย่างแหละครับ
เคยเจอเหมือนกัน

pippo's picture
2469
ผมว่่่่า

QT ของคุณ keep_kim น่าจะหมายถึง QuickTimeX ใช่ไม๊ครับ

ปัญหาคือ QuickTime เวอร์ชั่นนี้ไม่ค่อยรองรับไฟล์ movie ที่เป็น format เก่าๆ รวมถึงรูปแบบการ encode ในโปรแกรมรุ่นเก่าๆ ด้วยครับ ลองเอาไฟล์ที่เปิดด้วย QuickTime X ไมได้ มาเปิดด้วย QuickTime Player 7 อาจจะเปิดได้ครับ ผมเคยลองแล้วใช้ได้

keep_kim's picture
379
คือเปิดได้คับ ผมแค่อยากเปิดใน

คือเปิดได้คับ ผมแค่อยากเปิดใน QT เฉย ๆ คับ มันไม่มีกรอบ ดูงามตาคับ 5555

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ปวดหัวครับ....เรื่องฟอแมตไฟด์....เป็นอะไรที่ผม ปล่อยมันไปแล้วล่ะครับ ดูได้ก็ดู ดูไม่ได้(ถ้าอยากดู ก็พยามหาทางดู)สกุลไฟด์ VDO มันมี เยอะแยะมากมาย แค่AVI อย่างเดียว ก็มีเยอะแยะมากมาย.บางอันดู ได้ บางอันดู ไม่ได้ ..ผมเคยโหลดมาเป็นไฟด์ AVI ดูไม่ได้ แปลงเป้นAVI เหมือนเดิมดูได้ (ให้มันผ่านโปรแกรมเครื่องน่ะครับ)มันอาจจะอยู่ที่..รายละเอียด ความถี่ เฟรมเรต.ระบบที่จัดการไฟด์มา..ลองเปลงเป็นAVI""DV-PAL แฟรมเรต25 เสียง16bit ดู น่าจะดูได้นะครับ...อืมมม