toffyman's picture
31
ถ้าซื้อ mbp ตอนนี้ กับ istudio จะได้ mac osx ตัวล่าสุดหรือเปล่าวครับ หรือต้องให้เรามาอัพเดทเอาเอง
อย่างเช่น 10.5 ไปเป็น 10.6 นี้มีค่าใช้จ่ายอะไรมั้ยครับ อีกซักข้อแหะๆ อีกนานมั้ยครับที่ mac osx 11 จะออกมาภายใน 2 ปีนี้ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

nickoe's picture
4320
ตอนนี้

คิดว่าอย่างน้อยที่สุดน่าจะได้เป็น 10.6.3 ครับ
(แต่จริงๆก็น่าจะ 10.6.4 หมดแล้วครับ)
ส่วน osx 11 คงอีกนานครับ
เพราะตัวใหม่จะเป็น 10.7 ครับ

pippo's picture
2469
ตอบครับ

Quote:
ถ้าซื้อ mbp ตอนนี้ กับ istudio จะได้ mac osx ตัวล่าสุดหรือเปล่าวครับ หรือต้องให้เรามาอัพเดทเอาเอง อย่างเช่น 10.5 ไปเป็น 10.6 นี้มีค่าใช้จ่ายอะไรมั้ยครับ

ซื้อตอนนี้ OS ที่ได้น่าจะเป็น 10.6.3 (พร้อมแผ่น OS ที่มากับเครื่อง) สามารถ update online ได้ด้วยตัว(ต้องแจ้งเค้าว่าจะทำเอง) หรือโดยมากทางร้านเค้าจะทำให้พร้อมทั้ง setup เครื่อง ติดตั้งโปรแกรมต่างๆ ที่เค้าพอจะติดตั้งให้ได้ OS X ล่าสุดคือ 10.6.6 มาพร้อมโปรแกรม App Store

ส่วนที่ถามว่าจาก 10.5 ไปเป็น 10.6 ถ้าซื้อช่วงคาบเกี่ยวกำลังจะออก OS ใหม่อาจได้รับฟรีครับ (ดูเงื่อนไขวันที่ซื้ออีกที) นอกนั้นต้องซื้อใหม่ครับ แต่ราคาไม่แพงมากครับ เช่นตอนนี้ 10.6 Snow Leopard Retail แบบ Single User ราคา 1190 บาทครับ

Quote:
อีกนานมั้ยครับที่ mac osx 11 จะออกมาภายใน 2 ปีนี้

ถ้าหมายถึง OS X ประมาณกลางปีนี้จะเป็น OS X 10.7 Lion ครับ โดยปกติ Apple จะขยับ OS แต่ละครั้งจาก 10.6 > 10.7 > 10.8 คำนวณคร่าวๆ ปีละครั้ง (ไม่เกี่ยวกับการออก update นะครับ เช่น 10.6 > 10.6.1 > 10.6.2 > .......) ลองคำนวณดูคร่าวๆ ได้เลยครับ