ทำไมเวลาเปิดเตรื่องมันถึง หาแต่แผ่นcd

ariesyboy's picture
8
เวลาเปิดเครื่องแล้วมันยังหา แผ่นcd ให้มันบู๊ทเข้าMac อย่างเดียวเลยไม่ได้หรอคับ ผมพึ่งลบwindows ไปอะคับ แล้วพอrestartใหม่ไม่กดอารายเลยมันก็จะหาแผ่นwindowsอย่างเดียว งงมากเลยอะคับ

8
มันจะเปนหน้าขาวๆแล้วพอเราไม่ไ

มันจะเปนหน้าขาวๆแล้วพอเราไม่ได้ใส่แผ่นอะ มันจะขึ้นเปนหน้าดำว่า No bootable device -- insert boot disk and press any key

8
ทำยังไงให้มันเปนปกติอะคับ

ทำยังไงให้มันเปนปกติอะคับ ไม่ต้องหาdrive อารายแล้วเข้า mac อย่างเดียวเลยอะคับ

nickoe's picture
4320
อืม

ผมว่าปัญหานี้มันเป็นที hdd แล้วครับ
อาจจะมีไฟล์ใดที่เกี่ยวกับการบูทเครื่อง error(สถานเบา)
ถ้าอาการหนักสุดคือ hdd เสียครับ

ตอนนี้ repair disk ก่อนครับ

thunwa20's picture
14
ตอนบูตให้กดOptionค้างไว้ >>

ตอนบูตให้กดOptionค้างไว้ >> เลือกmac
1. ถ้ายังเข้าmacได้ ก็ไปเซ็ตให้boot defaultเป็นmacเลยครับ
2. ถ้าเข้าmacไม่ได้ละก็ ตอนบูตก็กดOptionแล้วใส่แผ่นinstall mac osxแล้วลองrepair diskดูครับ