ลงวินโดว์แล้วมีปันหาอะคับ

ariesyboy's picture
8
คือตอนนี้พึ่
แบ่งpatitionในbootcamp แล้วแบ่งไว้ 30GB พอใส่แผ่นแล้วมันรีเครื่องให้ ตอนลง มันกลับบอกว่า
windows cannot be installed to Disk0 Patition 3 พอผมกดเข้าไปดูที่ more detail

มันก็บอกว่าwindows cannot be installed in this hard disk space. Windows must be installed to a partition formatted as NTFS.

แฃ้งคือผมต้องทามไงอะ คับ format drive: BOOTCAMPก่อนรึป่าว อะ

พอผมกดCancleออก ทามไงผมถึงเอาแผ่นนออกมาได้อะคับ

ผมเอาแผ่นออกมาไม่ได้มันก็boot เข้า cd อย่างเดียวเลยอะ งง อะคับ

ช่วยตอบผมด้วยคับ

minemind's picture
3876
ใช่ครับ เมื่อ install ตอนที่

ใช่ครับ เมื่อ install ตอนที่ กำลังเลือก partition เค้าจะต้องให้เรา format partition นั้นซ้ำอีกครั้งนึงครับ ถึงจะ next ผ่านไปได้

ariesyboy's picture
8
ผมพึ่งลบไปอะคับแล้วก็เกิดปันห

ผมพึ่งลบไปอะคับแล้วก็เกิดปันหาอีกแล้ว

e27adx's picture
19
อันนี้ไม่เกี่ยวนะครับ

จขกท กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ ยิ้ม

thunwa20's picture
14
partition

partition ที่แบ่งไว้สำหรับลงwindowsนั้นเป็นformatอะไรครับ
มันฟ้องแบบนั้น ผมคาดว่าน่าจะเกิดจากpartitionนั้นไม่ใช่NTFSนะครับ
ลองเข้าDisk Utilityดู แล้วformatให้เป็นNTFSซะ(ไม่รู้ทำได้ป่าว ไม่เคยลอง)

minemind's picture
3876
ถ้าแบ่งผ่าน disk utility

ถ้าแบ่งผ่าน disk utility เวลาจะลบ partition windows ออก คุณจะต้องรวม partition เองนะครับ มันค่อนข้างจะวุ่นวาย และมีปัญหาสำหรับมือใหม่มากๆ