บูทไม่ติดครับ ส่งซ่อมแล้วผลออกมาว่า....

นึ่งข้าวเหนียว's picture
15
Mbpของผมมันเปิดแล้วขึ้นหน้าจอขาวๆไม่ยอมบูทครับ ผมเลยเอาไปส่งศูนย์เพราะว่ายังอยู่ในประกัน (ซื้อที่ไทยแต่ไปเสียที่อังกฤษ)
ทางศูนย์ที่อังกฤษตอบกลับมาตามเมลด้านล่างครับ ประมาณว่าเป็นที่software แล้วต้องเสียตังค์เพิ่มกว่า3000-4000บาท เลยจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าถ้ามันไม่ได้เสียที่hardware เราเอามาทำเองได้ไหมครับ เกรงว่า3พันนี้จะเป็นแค่ค่าformat....หรือว่าปล่อยให้เค้าทำไปดีกว่าครับ จะได้ไม่จุกจิกเพราะส่วนตัวไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย แล้วมาอยู่ต่างประเทศอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ

Our engineers have had a look at your
MacBook Pro, however the issue that you have reported is caused by
software and doesn't seem to be a hardware failure. Unfortunately
software work is not covered by the Apple warranty or Applecare, and
is therefore chargeable. Our engineers have stated that it will cost
£60.00 + VAT for us to perform the software work required.

Please advise us if you would be happy for us to perform the software
work, simply by sending an email in response to this one.

I look forward to hearing from you.

Best Regards,

Catherine Lewis
Service Advisor

ballaslibra@gmail.com's picture
4
แพงจัง ก็คงทำได้แค่ลง OS

ตะลึง 2 แพงจัง
ก็คงทำได้แค่ลง OS ให้ใหม่ครับ
ลองหาเพื่อนคนไทยที่เล่น MacBook หลายปีช่วยลงก่อนดีกว่าครับ ปกติแผ่น Mac OS X ที่ติดอยู่ในกล่องน่าจะลงได้ง่ายนะครับ

pippo's picture
2469
เข้าใจว่า

น่าจะรวมค่า OS ลิขสิทธิ์ 1 แผ่นนะครับ ถ้าแบบนี้ก็ถือว่าพอไหวครับ

minemind's picture
3876
ลองอ่านรายละเอียดในใบส่งซ่อม

ลองอ่านรายละเอียดในใบส่งซ่อม เค้าน่าจะมีเขียนไว้อยู่แล้วนะครับ เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการลง software

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่จริ๊งงงงงงงตบกระโหลกร้าวเลยครับ(ศูนย์ที่นั่นนะ).....ผม เคยเอาไปที่ศูนย์ ให้เขาลงใหม่...ลงฟรีครับ ถ้าอยู่ในประกัน..ถ้า ไม่ได้อยู่ในประกัน ลงที 1500(แพงกว่าซื้อแผ่น)...แต่เขาอาจจะเคี่ยวกว่าคนไทย และค่าเงินอาจจะสูงกว่า..ค่าให้เขาลงให้ก็แพงกว่าซื้อแผ่นมาเองอยู่ดี..ดูให้ดีๆอ่าครับ..ว่าถ้ามันเป้นแค่OSจริงๆ..เอากลับมาเถะครับ เพราะ ถ้าลงแล้วไม่หาย ก้แครมอุปกรณ์ ภายในได้อยู้ดี...ข้อมูลการลง.OS หาไม่ยากครับ ในนี้ก็มี..ลงง่ายๆครับ.อย่าให้เขาเอาเปรียบคนไทยครับ ไช่มั้ยครับ พี่น้องครับ...

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

คิดไปคิดมา ...ราคาos ก็ 1-2000และ แล้วโปแกรมอื่นๆ อีกล่ะ??Iwork+Ilife"""adobe และอื่นๆ อีก..อยู่ อังกฤษ อีก..มันจะไปจบที่ตรงใหน??ให้เขาลงให้ เขาจะลงโปรแกรมที่เราต้องการ ได้ทั้งหมดรึเปล่า?..ถ้าเขาOK ก็ โยนหัวก้อยเอาแล้วกันครัับ...มีได้ มีเสีย ไม่ต่างกันเท่าไร...ที่แน่ๆ Adobeเขาไม่ลงให้ แน่นอนครับ...อืม......