คีย์บอร์ด Backlight มันไม่ ออโต้ครับ

xsiwat69@gmail.com's picture
8
พอดีผมใช้ mac pro 13" อยู่ มันเกิดว่า คีย์บอร์ด Backlightผม มันไม่ลดแสงสว่างตามหน้าจอของมันอ่ะครับ แบบว่าถ้าหน้าจอมันลดแสง คีย์บอร์ด Backlightผม มันก็ไม่ลดตามฟน้าจออ่ะครับ ยังไงรบกวนบอกวิธีsetหรือแนะ วิธีการทำหน่อย เพราะก่อนหน้านี้ก็ยังดีๆอยู่ แต่เปิดปิดไฟคีย์บอร์ด Backlight ได้เป็นปกติ แค่มันไม่autoตามหน้าจอครับ

pippo's picture
2469
ตรงนี้ครับ

System Preferences > Keyboard แล้วเลือกตรง illuminate keyboard in low light conditions (ตามภาพ)

8
อ๋อคือผมเลือกแล้วครับ

อ๋อคือผมเลือกแล้วครับ แต่ทีนี้มันจำเป็นไหมต้อง ติกทั้งหมดเลยไหมครับ
...........
เพราะผมเลือกติก Use all f1,f2 etc. เวลา เปิดเพลงแล้วกด f10, f11 มันลดเสียงเพิ่มเสียงไม่ได้ครับ และf10 - f12 คีลัดมันมั่วไปหมดลย
สรุปคือ ผมเลือกติกทั้งหมด แล้วมันก็ปกติดีครับ แต่ F10 -F12 คีลัดมันมั่วอ่ะครับ
ถ้าไงก็แนะมาด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

8
อ๋อ คือผม รู้มาอีกอย่างหนึ่ง

อ๋อ คือผม รู้มาอีกอย่างหนึ่ง พอผมเลือกติก Use all f1,f2 etc. เหมือนกับ มันจะไปใช้คืของ keyboard shortcuts
เลยทำให้คีลัดมั่วไปหมด ไงก็ช่วยทีน่ะครับ อยากรู้ ถ้าติ๊กทั้งหมดแล้วจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมยังไง

minemind's picture
3876
ถ้า checkbox ใน use all F1

ถ้า checkbox ใน use all F1 ให้

"กด ปุ่ม fn + F1, F2 ... ครับ" เพื่อลด/เพิ่ม แสง หรืออื่นๆ

แต่ถ้า ไม่ได้ checkbox ไว้ ก็สามารถ กดปุ่ม F1,F2 ได้เลยครับ

8
checkbox มันปิดตรงไหนครับ

checkbox มันปิดตรงไหนครับ

8
อ๋อครับ คือ ถ้าผม

อ๋อครับ
คือ ถ้าผม เอาcheckbox ในuse all f1ออก ตัว Keyboard Backlightมันก็จะไม่ลดแสงเพิ่มแสงให้แบบ autoอ่ะครับ

เพราะตอนนี้ปัญหามันคือ ตัว Keyboard Backlight มันไม่ปรับแสงให้autoตามจออ่ะครับ

ถ้าไงขอ เบอร์โทรสอบถามหน่อยได้ไหมครับ พอดีอธิบายยากอ่ะครับ โทษด้วยน่ะครับ