ขอความรู้เรื่องการ sharing file/folder

od2504's picture
1077
ผมต่อ NMB กับเครือข่ายภายในของที่ทำงาน (LAN) ซึ่งเต็มไปด้วย win OS มีข้อสงสัย 3 ข้อ ครับ

1.แมคเห็นชาวบ้าน (ที่ share ไว้) อย่างทะลุปรุโปร่ง แต่ชาวบ้านไม่เห็น folder ที่ผม share ไว้ (ทั้งๆ ที่มีแถบสีดำเขียนว่า Shred folder แล้ว) แต่กลับเห็น folder ที่เขียนว่า Drop box ซึ่งก็ทำอะไรไม่ได้กับ folder นี้

2.เดิมผม upload file ผ่าน win OS ขึ้นเครือข่ายของหน่วยงาน (FTP://www. ...) แต่ผมไม่สามารถทำอย่างเดียวกันกับ NewmacBook นี้ได้ (ผมสามารถต่ออินเตอร์เน็ตได้ตามปกติ)

3.บนเครื่อง mac จำเป็นต้อง Defragment หรือไม่

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ikok's picture
10285
เรื่อง network

ขออธิบายแบบนี้ก่อนนะครับ

1.ผมไม่ได้ต่อผ่านวง network บ่่อย ๆ เลยไม่แน่ใจว่าจะแชร์ตรงนี้แบบเห็นทั้งหมดอย่างไรนะครับ แต่เอาแบบนี้ก่อนเดี๋ยวผมจะหาข้อมูลเพิ่มเติมมาให้อีกที

Drop Box - folder นี้มีเอาไว้สำหรับคนอื่นส่งไฟล์ให้เราครับ คือจับไฟล์ใส่ลงมาได้ แต่เค้าจะเข้ามาดูไม่ได้ ตามปรกติจะเป็นแบบนี้ครับ คุณลองให้คนอื่นลากไฟล์มาใส่ในแฟ้มนี้ดู ที่ควรจะเป็นคือคุณจะเปิด folder นี้ได้คนเดียวส่วนคนอื่นจะเปิดขึ้นมาไม่ได้ แรก ๆ ผมก็งงกับตรงนี้ครับ แต่ไป ๆ มา ๆ เป็นวิธีที่สะดวกดีในการรับส่งไฟล์เพียงอย่างเดียวใน network ครับ คนอื่นจะได้เข้ามา browse ไฟล์ในส่วนอื่นของเครื่องเราไม่ได้

ซึ่งหลังจากมีคนโยนไฟล์ใส่ลงใน Drop Box folder ให้คุณแล้ว คุณสามารถเข้าไปเอาไฟล์ได้จากใน Home folder (เป็น folder รูปบ้านใน Finder ของคุณครับ)/Public/Drop Box ครับ

note : Drop Box นี้ใช้รับส่งไฟล์ระหว่าง account ที่มีอยู่ภายในเครื่องได้ด้วยครับ

วิธี Share file/folder เพิ่มเติมลองเข้าไปดูใน System preferences นะครับ ในหัวข้อ Internet/Network เลือก Sharing

จากนั้นจะเข้าหน้าต่าง Sharing ให้เลือก File Sharing จากรายการทางด้านซ้ายมือ (บน 10.5 จะเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเป็น 10.4 จะต้องเลือก Windows file sharing กับ Personal file sharing คู่กันครับ)

[]แล้วเลือก Files Sharing จากทางด้านซ้าย
    [
    ]จะมีรายละเอียดขึ้นมาว่าคุณจะ share อะไรและให้ใครเห็นบ้าง ถ้าต้องการปรับเพิ่มเติมก็ให้กำหนดได้จากเครื่องหมาย +,- ที่อยู่ด้านล่างนะครับ

2.เรื่อง FTP นี่ไม่น่าจะเกี่ยวกับ Mac หรือว่า PC ครับ เพราะเป็นมาตรฐานอีกส่วนนึงที่ทั้ง Mac และ PC สามารถจะทำงานร่วมกันได้ เพราะเป็นแค่ protocol ที่เอาไว้รับส่งไฟล์ คุณลองใช้โปรแกรม FTP ที่มีบน Mac กับตรงนี้ดูหรือยังครับ? ถ้ายังลองโหลดตัวนี้มาใช้นะครับ โปรแกรมชื่อว่า Cyberduck เป็น FTP Client ที่มีบน Mac และตัวนี้ฟรีครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/436
โปรแกรมจะอยู่ในหัวข้อ Internet ของหน้าเวปด้านบนครับ

3.เรื่อง defrag ผมเคยเขียนเอาไว้แล้วที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/440

1077
ลูกเป็ด Cyberduck งอแง

/ผมลองใช้ Cyberduck เพื่อ upload ไฟล์ แต่ไม่สามารถ พร้อมแจ้ง error "Malformed Reply from SOCKS Server" ทดลอง network Diagnostic แล้วยังเหมือนเดิม
/ขอคำแนะนำด้วยครับ

10285
ผมตอบให้แล้วในกระทู้อีกอันนึงนะครับ

ปล.ภาพที่แทรกเข้ามาต้องขึ้นต้นด้วย http:// ครับ ของคุณเป็น ftp:// ที่ทาง server ไม่ให้ดึงภาพมาได้

Nu-eMMa's picture
1837
มีแชร์ระหว่างเครื่องได้ไหมค่ะ

ไม่เอาแชร์ บน ผ่านเซอร์เวอร์อ่ะค่ะ เพราะว่า
เอ้มใช้ DropBox ไม่ได้อ่ะค่ะ มันใหญ่ไป 6.25 G นะค่ะ

อ่านๆละ งง กะการแชร์ เห็นวินโดร์ มันจะมี อ่านเครื่องที่เปิดแชร์ในวงแลน เดียวกันนะค่ะ ทำได้ไหมค่ะแบบนี้อ่ะ

1077
/ขอบคุณมากครับ

/ขอบคุณมากครับ
/เดี่ยวผมจะไปทบทวนสิ่งที่ผมทำลงไป (เกี่ยวกับการ share) เพราะเท่าที่จำได้ผมก็ทำตามที่คุณ iKok กรุณาแนะนำ และผมใช้ RightClick เลือก Get Info แล้วเลือก Tick ที่ช่อง Shared Folder (ลองแลวจะรายงานใหม่ครับ)
/ผมเข้าใจเกี่ยวกับ defrag มากขึ้นเลยครับ แต่อย่างไรก็ตาม แม้ HD จะมีความจุมหาศาลอย่างไร เราก็ควรใช้อย่างพอเพียงใช่ใหมครับ ดังนั้น ทุกครั้งที่ผมจะเทถังขยะ ผมจะใช้ secure empty trash (คือตัดใจแน่นอน มันทำให้ผมมีสติและคิดรอบคอบมากขึ้น) และเมื่อผมจะลบ application ผมจะใช้ AppCleaner เสมอ ผมคิดผิดหรือเปล่าครับ (ไม่อยากเห็นกงจักรเป็นดอกบัวน่ะครับ)

10285
ถ้าใช้ get info

ถ้าใช้ get info แล้วตั้งจากตรงนั้นก็จะตั้งได้เหมือนกันครับ คิดว่าน่าจะกำหนดได้จากทางนี้ด้วย

แต่ที่ตรง get info ตั้งให้ไม่ได้คือการกำหนดเปิด/ปิดการแชร์กับระบบ network ครับ คือเราทำได้แค่กำหนดเงื่อนไขว่าใครทำอะไรได้ไม่ได้บ้าง ปรกติผมจะใช้ตรงนี้ตั้งค่าสำหรับการแชร์ไฟล์จากหลาย Account ภายในเครื่องเดียวกันครับ มันตั้งได้เลยสะดวกดี

แต่ตรง Get info ไม่มีส่วนในการเปิดประตูเข้าไปสู่ระบบ network ครับเหมือนที่เราจะทำผ่าน System Preferences/ Sharing ครับ .. ประมาณนี้ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ

ส่วน secure empty trash เป็นการลบข้อมูลแบบกู้ไม่กลับครับ ทิ้งแล้วทิ้งเลย =) ผมคิดว่าจะลบแบบธรรมหรือ secure ก็ได้พื้นที่กลับมาเท่า ๆ กันครับ เพียงแต่ลบแบบปรกติมีโอกาสกู้ข้อมูลกลับมาได้บ้างเท่านั้นเอง มีความสุข

1077
ได้ทดลอง share Folder

ได้ทดลอง share Folder บนแมคแล้วได้ผล ดังนี้

/ใช้ get info ได้เหมือนกับที่ทำผ่านเมนู Apple/system preferences/ sharing เลยครับ (เพราะหลังจาก get info แล้วไปดูที่ Apple/system preferences/ sharing ก็เห็น folder ที่ share เหมือนกันครับ) ผมเลยใช้เมนู apple ... เฉพาะเมื่อต้องการดูว่าได้ share อะไรไว้บ้าง

/ทางฝั่ง windows มองเห็น mac แล้ว เพียงแต่ต้อง Refresh (F5) ทางฝั่ง windows (แต่เอ แล้วทางฝั่ง mac จะมีฟังก์ชั่นการ refresh หน้าจอเหมือนกันไหมเอ่ย)

/เรื่อง Drop box ผมลองลากบางไฟล์ลงไป (จากฝั่ง windows) แต่ก็ไม่สามารถเห็นไฟล์นั่้นใน /Public/Drop Box ของ mac อย่างที่คุณ ikok บอก โดย mac ฟ้องว่า "The folder "Public" could not be opened because you do not have sufficient access privileges." พร้อมแสดงแป้น OK อย่างนี้หมายความว่าอะไรครับ

/อยากจะเก็บหน้าจอมาให้ดูด้วยแต่ยังทำไม่เป็น แนะนำด้วยนะครับ

10285
ตอบคำถามครับ

refresh หน้าจอ finder ฝั่ง mac ไม่ต้องครับ เค้าจะ update ให้เองถ้าเราปล่อยเค้าเอาไว้สักพักนึงครับ (2-3 วินาที) ทดลองได้โดยการลอง rename ชื่อไฟล์บน finder แล้วปล่อยไว้สักพักตัวเค้าจะเรียงไฟล์ให้เราใหม่เองครับ .. แต่ถ้าต้องการทำเองสามารถทำได้ง่าย ๆ แบบนี้(เลือกวิธีใดวิธีหนึ่ง)

1.ออกจาก folder นั้นแล้วเข้ามาใหม่
2.คลิ๊กขวา (หรือ Ctrl+Click) เลือก View Option แล้วเลือก Arrange by ..
3.สั่ง relaunch finder จาก terminal.app ครับ เรียก terminal.app จากใน applications/utility ขึ้นมา แล้วพิมพ์ว่า

Killall Finder (สะกดตัวเล็กใหญ่ตามนี้นะครับ ไม่งั๊นเค้าไม่ทำงาน)

แล้วกด enter ครับ ตัว finder จะทำการปิดแล้วเปิดตัวเองขึ้นมาใหม่

ส่วนเรื่อง Drop Box นั้น ให้คุณแก้ privilege จากตัว get info ของ Drop Box นั้นเลยครับ กำหนดให้ตัวคุณเขียน + อ่าน folder Drop Box นั้นได้

ปรกติคุณที่เป็นเจ้าของเครื่องน่าจะไม่ต้องตั้งตรงนี้เองนะครับ น่าจะเห็นได้เลย แต่ยังไงก็ลองตั้งใหม่ดูครับ

ลองดูนะครับ =)

[อัพเดทแก้ไขคำสั่ง Killall Finder ให้สะกดให้ถูกต้องบน terminal ครับ- ก๊อก]

10285
วิธี capture หน้าจอบน OS X ครับ

คุณ nickoe เคยเขียนเอาไว้แล้ว อยู่ในหัวข้อ mac 101 ทางด้านซ้ายมือ หรือเข้าไปดูได้ที่ link นี้ครับ

http://macmuemai.com/content/222

ส่วนวิธีแทรกภาพในโพส รบกวนเข้าไปดูที่ link นี้นะครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/175

nickoe's picture
4320
มีประโยชน์

ซะทีนะเรา วะฮ่าๆๆๆ

10285
พี่ครับ

มีคนถามหลายรอบแล้วครับ โพสนี้ของพี่น่ะ แบร่..
เลขสวยด้วย ฮ่า... หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
ได้สัมผัสการ Sharing ทั้ง

ได้สัมผัสการ Sharing ทั้ง File และ Internet ของ Mac แล้วรู้สึกว่ามันง่ายมากเลยครับ
ตอนใช้ PC คิดว่าเรื่อง Network นี่มันค่อนข้างล้ำลึกและละเอียดอ่อน (ซึ่งน่าจะเป็นอย่างนั้นนะ)
แต่พอใช้ Mac แค่คลิก2คลิกก็ Share กันได้แล้ว ตรงนี้ขอบอกว่าชอบและมหัศจรรย์กับ OS X มากๆเลย ความรักเข้าตา

sint's picture
20
ใช่ครับ ยอมรับ

ใช่ครับ ยอมรับ ระบบการเชื่อมต่อของ MAC มากครับ ง่ายกว่า PC แต่ต้องทำความเข้าใจหลักการเบื้องต้นก่อนแล้วจะชอบใจ