จะเก็บข้อความsmsในไอโฟนลง Mac โดยโปรแกรม DiskAid แต่มันไม่รองรับ os4.0.1 ทำไงดี

annannann's picture
7
คือไอโฟนหน้าจอแตกในจะรีบเอาไปเครมด่วน
แต่กลัวส่งศูนย์แล้วกลับมาข้อมูลหายหมด เลยอยากเก็บข้อมูลไว้
โดยเฉพาะ ข้อความกับเบอร์โทร อันอื่นพวกapp หายได้
เพราะสามารถลงใหม่ได้. แต่กลัวข้อความหาย แล้วเรียกคืนกลับมาไม่ได้
เจอในเวปบอกใช้mac ให้ใช้โปรแกรม DiskAid เก็บข้อมูล
โหลดมา ติดตั้งเรียบร้อยพอต่อกับไอโฟนมันบอก
ไม่รองรับ os4.0.1

= =" ทำยังไงดีอะ. ใครช่วยแนะนำอย่างละเอียดทีนะคะ
มือใหม่ทั้ง Mac และ iphone3gs

ต้องการความช่วยเหลือด่วน!! ~

nickoe's picture
4320
ทำไม

ต้องใช้ diskaid ด้วยครับ
ในเมือเวลา sync แล้ว iTunes จะ backup
sms ของคุณไว้ด้วยนี่ครับ
หรือว่าไม่ได้ใช้ iTunes ในการ sync ข้อมูลต่างๆ

อีกอย่างคือ จอแตกจากสาเหตุอะไรครับ
ถ้าเป็นทำตกเองหรือประมาทเอง หมดสิทธิ์นะครับ

ในกรณีศูนย์ให้เคลม (อาจจะจอแตกเพราะร้อน ซึ่งเคยมีมาแล้ว
กับตอนเปิดตัวแรกๆ เหตุเกิดที usa)
ข้อมูลทั้งหลายสามารถให้ศูนย์ back up
แล้วจัดการลงเครื่องใหม่ให้ได้เลยครับ
(ผมพึ่งไปเคลมมาเมื่อเดือน พ.ย. ที่ True
พนักงานสามารถจัดการให้ได้ครับ)

toffykapook's picture
248
พี่นิกไวมาก

หัวเราะร่วน
เวลาซิ้งกับไอจูนให้คลิ๊กขวาที่ชื่อไอโฟนของเรา แล้วกด backup ครับจบเลยพอได้เครื่องใหม่มาก็กด restore form backup ทุกอย่างอยู่ครบครับ อ่ะ แน่นอน

7
เเต่ว่า เครื่องมีcydia

คือไอโฟนครั้งก่อนไปเข้าถามศูนย์ เค้าบอกเครมให้ได้อ่ะค่ะ
แต่ต้องเอาโปรแกรม cydia ออกก่อน
เลยเอากลับมายังไม่ได้เข้าศูนย์
ทีนี้น้องบอกถ้าจะเอาออกต้อง restore ใหม่หมด
เลยกลัวว่าถ้าทำอย่างนั้นข้อความจะหายรึป่าว
เลยหาโปรแกรมมาสำรองข้อมูลเก็บไว้
แต่DiskAid ที่ติดตั้งในแม็คแล้วดันบอกว่า
ไม่รองรับไอโฟน os4.0.1

แล้วอย่างนี้ กดbackupตามที่ ค.ห.2 บอกได้เลยรึป่าวคะ
กลัวข้อมูลหายอ่ะค่ะ
ปล. ไอโฟนนี้ยังไม่เคยซิงค์กับแม็คที่ใช้อยู่
แต่เคยซิ้งค์กับเครื่องวินโด ที่บ้าน

minemind's picture
3876
ถ้าเค้าบอกให้ restore ก่อน ก็

ถ้าเค้าบอกให้ restore ก่อน ก็ restore ไปเลยก็ได้ครับ

เมื่อ restore เสร็จแล้ว ก่อนที่จะเข้าหน้า info ได้ เค้าจะให้เรา เลือกที่จะ ใช้ backup จากของเก่าที่มี หรือจะ set backup ใหม่

ให้เลือกเป็น set ใหม่ครับ แล้วก็ตั้งชื่อใหม่ (เปลี่ยนชื่อไปเลยก็ได้ครับจะได้ไม่จำสับสนว่าอันนี้อันเก่าหรืออันใหม่)

ส่วนตาม คห.2 นั้นถูกต้องแล้วครับ backup file เราสามารถเก็บได้หลายชื่อครับ เค้าจะแจ้งวันที่และเวลาบอกไว้

3876
เพิ่มเติม แบบไม่ชัวร์

ผมลืมบอกไปว่า

มันจะไม่สามารถ restore from backup ได้ ก็ต่อเมื่อมัน iOS คนละ version กัน

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเครื่องที่คุณได้รับมาใหม่เป็น iOS version 4.2.1 แล้วตัว backup เป็น backup ของ iOS 4.0.1 มันจะไม่สามารถ restore from backup ได้ครับ เพราะเป็น version ที่เก่ากว่า

ผมแนะนำให้ upgrade iOS ให้เป็น version ปัจจุบันเสียก่อน เพราะคิดว่าเครื่องที่นำไปเคลม น่าจะเป็น iOS ที่เป็น version ที่ใหม่กว่า

เพราะถ้า upgrade แล้วจะเป็น iOS ที่เท่ากันจะสามารถ restore from backup ได้

ยังไงก็รอความเห็นของท่านอื่นอีกทีนะครับ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

ผมไม่แน่ใจเรื่อง JB ลง cydia แล้ว
iTunes จะสามารถ back up แล้ว restore
ที่มี cydia ได้รึเปล่า แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้ครับ
(ไม่ชัวร์นะ)

3876
ได้ครับพี่

ได้ครับพี่

7
ไม่เคยซิงค์กับmac เครื่องนี้

ไอโฟนไม่เคยซิงค์กับแม็คเครื่องนี้
ถ้าซิงค์แล้วอัพเดทเวอร์ชันไอโฟนเป็น4.2 ตามที่ไอจูนมีกดให้อัพเดท
กลัวว่าข้อความจะหาย เลยไม่กล้าทำ
แล้วถ้าอัพเดทไปจะมีอะไรหายบ้างอะคะ
ในแม็คเครื่องนี้ยังไม่เคยซิงค์กับไอโฟนเลย
แล้วไอจูนในแม็คก็ไม่ค่อยมีอะไรมีเพลงอยู่นิดหน่อย
คือไอโฟนเพลงหาย appหายไม่ว่า แต่กลัวข้อความหาย
ช่วยตอบด้วยนะคะว่า อัพเวอชันแล้วจะเปนไรรึป่าว

248
แนะนำว่ากด backup ไป

ข้อแก้ไข เพราะไม่แน่ใจว่า fw เครื่องใหม่จะได้อะไรกลับมาถ้าเกิดได้ 4.2.1กลับมาเดี๋ยวจะ restore form backup ไม่ได้ถ้าเกิดตอนนี้เป็น 4.0.1 เพราะฉะนั้นควรอัพเดทแล้ว backup ครับจากนั้นค่อย restore อีกทีเพื่อเป็นการลบข้อมูลครับ เขิน

7
ต้องอัพก่อนแบ็คอัพ รึป่าวคะ

แล้วอย่างนี้ต้องอัพเวอชันในไอโฟนก่อน จะกดแบคอัพ อีกรึป่าวคะ?
หรือไม่ต้องอัพเวอชันแล้ว กดแบคอัพได้เลยคะ ?

248
back up ได้ครับ

แต่เวลา restore form backup ก็จะกลับมาแค่ส่วนที่เป้นของ ios ส่วนที่ต้องเจลเบรคจะไม่กลับมาแต่อย่างใดครับ อ่ะ แน่นอน

7
อัพเวอชัน ข้อความยังอยู่นะคะ?

งั้น 1 อัพเวอชันไอโฟนเป็น4.2.1 (ข้อความไม่หายแน่นะคะ)
2 แล้วค่อย back up ข้อมูลลงในเครื่องแม็ค
3 restore ไอโฟน
4 นำเครื่องไปซ่อม
5 ซ่อมเสร็จ เอาไอโฟนมาต่อแม็ค แล้ว restore form backup
6 ก็จะได้ข้อความกับอะไรเดิมๆก่อนเจลเบค ไช่รึป่าวคะ

ขั้นตอนตามนี้ถูกรึป่าวคะ. ?
ปล.ขอโทษที่ยำ้ไปยำ้มาแต่มือใหม่ไม่ค่อยรุเรื่อง+ไม่กล้าทำอะไรกลัวข้อความหาย
ขอบคุณที่ให้ความช่วยเหลือค่ะ

3876
ถ้ากด update

ถ้ากด update ทุกอย่างอยู่เหมือนเดิมจ้า จะมีเฉพาะ cydia และ app ที่มาจาก cydia เท่านั้นที่จะหายไป

248
ตามที่พี่สุดหล่อคนนี้บอกครับ

7
ขอบคุณค่ะ

จะลองทำดูแล้วถ้าขัดข้องจะเข้ามาถามใหม่นะคะ
ขอบคุณที่ช่วยเหลือค่ะ ยิ้ม))