อยากทราบวิธีกู้โปรแกรมที่ลบผ่านAddDeleteครับ

alex977's picture
23
รบกวนถามท่านผู้รู้ด้วยครับ คือผมไปลบโปรแกรมโดยใช่AddDeleteครับ ไม่ทราบว่าจะกู้ขึ้นมาได้ยังไงถึงจะสมบูรณ์ ผมใช่time machineดูแล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์ครับ รบกวนหน่อยนะครับ ไม่รู้จริงๆเค้าทำไงกัน

pippo's picture
2469
ระหว่าง

ใช้เวลากู้โปรแกรมกลับคืน กับ ลงโปรแกรมใหม่ ลงใหม่น่าจะเร็วกว่านะครับ

23
อันนี้ผมก็ทำแล้วครับ

อันนี้ผมก็ทำแล้วครับ คือผมลงSketchUp7มาลองหัดเขียนดู มันก็ออกมาดี แต่ถ้าอยากให้เป็น3Dโดยไม่เขียน3Dผมต้องลงV-Ray for SketchUp เพิ่ม
พอSketchUp8ของgoogleออกมาผมก็ลงเพิ่มอีกอัน แต่ด้วยว่าผมไม่รู้ว่าV-Rayมันใช้ได้เฉพาะกับSketchUp7แค่นั้น เค้าคงยังไม่พัฒนาถึง8 ก็เป็นความผิดผมเองแหละครับที่ดันไปลบSketchUp7ผ่านAddDeleteไปเรียบร้อยก่อนผมจะรู้ว่ามันใช้ไม่ได้ ผมลงใหม่แล้วเป็น10รอบ ผมก็ได้SketchUp8มาแทน หมดทางผมเลยต้องกู้แต่มันยังไม่สมบูรณ์ มีใครจะแนะนำอะไรผมบ้างมั้ยครับ

2469
ลองทำตามอันนี้นะครับ

http://sketchup.google.com/support/bin/answer.py?hl=en&answer=36209

เท่าที่อ่านดู ต้องลบพวกไฟล์ Preferences ของโปรแกรม กับ Library ของ SketchUp ออกด้วยครับ

23
ขอบคุณครับ ผมลงได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ ผมลงได้แล้วครับ

23
ลงได้แล้วแต่เรนเดอร์ไม่ได้ครั

ลงได้แล้วแต่เรนเดอร์ไม่ได้ครับ งงมากทำไงดี

2469
แล้ว...

มีการแจ้งข้อความอะไรล่ะครับ ?

แล้ว SketchUp ตัวที่ใช้เป็นตัว free หรือตัว pro (แบบเสียตังค์) ครับ ?

23
เป็นแบบ free ครับ

เป็นแบบ free ครับ เพราะผมยังไม่แน่ใจเลยยังไม่เสียตัง เป็นproทีให้ทดลองใช้ 30 วันไงครับ

23
ไม่มีความความใดๆแจ้ง

ไม่มีความความใดๆแจ้ง เหมือนมีการทำงานปกติสักพักจากที่วงกลมสีหมุนๆเปลี่ยนเป็นลูกศรเหมือนเดิม ไม่มีช่องแสดงถึงผลการเรนเดอร์ใดๆเกิดขึ้น

2469
คือ

ได้ลองหาข้อมูลให้นะครับ ผมได้มาดังนี้

1 ตัว SketchUp มี 2 เวอร์ชั่น คือ
- Google SketchUp อันนี้จะใช้ฟรีเลยไม่มีทดลองใช้
- Google SketchUp Pro เท่าที่อ่านถ้าโหลดมาตัวทดลองใช้ จะใช้ได้เพียง 8 ชั่วโมง ไม่ใช่ 30 วัน

2 ตัว V-Ray เป็นเหมือน plug-ins ที่ติดตั้งเพิ่มเข้าไปใน SketchUp ไม่ได้ถูกสร้างโดย Google มีตัวทดลองใช้ 30 วัน

ทางที่พอจะเป็นไปได้คือลองเข้าไปที่ website ของ V-Ray > V-Ray for SketchUp แล้วไปดูในส่วนของ product support ลองหาอ่านกระทู้ถาม-ตอบต่างๆ ของคนที่มีปัญหาคล้ายๆ กันกับท่าน หรือจะตั้งกระทู้ถามเลยก็ได้มั้งครับ ลองดูครับ

23
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองดูอีก

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวผมจะลองดูอีกที่ก่อนครับ ผมส่งปัญหากลับไปappleแล้วหละครับ รออยู่ว่าจะใช้ได้ตอนไหน

23
รายงานผลครับ

ผมเรนเดอร์ได้แล้วนะครับ แต่รูปแบบมันต่างจากที่เคยเป็น ผมยังต้องเรียนรู้การจัดแสงอีกเยอะเลยกว่าจะเอาออกโชว์ได้ ขอบคุณครับที่แนะนำ