ภาษีของกระเป๋าสั่งจากต่างประเทศ

monstop's picture
104
คือพอดีผมอยากได้กระเป๋าใบนึงอะครับ
แล้วมันต้องสั่งทางเน็ตจากต่างประเทศ
อยากทราบว่าถ้าผมสั่งมาแล้ว
ผมจะต้องเสียภาษีที่ไทยอีกเท่าไหร่ยังไงอะไรบ้างอะครับ
คือผมไม่เคยสั่งของจากต่างประเทศเลย
แต่อยากได้กระเป๋าใบนี้มาก
ซึ่งมันก็แพงมากอยู่แล้วถ้าเสียภาษีแพงๆอีกผมคงไม่ไหว
ค่าส่งก็ประมานสามพันแล้ว
ผมถามจากคนอื่นมาหาข้อมูลมาได้มาแต่ละที่ไม่ค่อยเหมือนกันเลย
เลยอยากลองถามคนในMMMดู
เผื่อจะมีใครมีประสบการณ์เคยสั่งของจากต่างประเทศอ่าครับ

ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
ตอบช้าไปไม๊เนี่ย !

ถ้าสั่งกระเป๋าจาก Apple Store ไม่เสียทั้งภาษีและค่าส่งครับ
สั่งไปวันพุธ ได้รับของวันจันทร์ (4-5 วัน)

ikok's picture
10285
ผมคิิดว่าเรื่องนี้ลองถาม

ไปรษณีย์ดูนะครับ บางทีถ้าสั่งเองจากข้างนอกให้มาส่ง (ไม่ได้สั่งจาก apploe online ตามที่คุณ pippo บอกเอาไว้) บางทีเขาจะมาลงที่ไปรษณีย์ให้เราไปเอาของ ซึ่งกระบวนการจะเอาของออกอาจจะต้องเสียภาษีครับ

ผมไม่แน่ใจว่ากระบวนการ ณ ปัจจุบันมีตรงนี้อยู่หรือไม่ แต่น่าจะมี เพราะเห็นหลายคนสั่งของจากต่างประเทศเข้ามาเองทางไปรษณีย์เคยผ่านตรงนี้ครับ

monstop's picture
104
ขอบคุณมากครับ

ตอนแรกนึกว่าจะไม่มีใครมาตอบแล้ว๕๕
ผมจะสั่งจากข้างนอกอะครับไม่ใชได้สั่งจากapple store
http://shop.hardgraft.com/all
กระเป๋าจากในนี้อะครับ
ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบ ยิ้มปากกว้าง

2469
คิดว่า...

1. ต้องตรวจสอบก่อนครับว่า ของที่เราจะสั่งซื้อนั้นเข้าข่ายต้องเสียภาษีหรือไม่ จัดเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยไม๊เช่นเครื่องประดับ น้ำหอม ฯลฯ (อันนี้เค้าจะมี List อยู่ครับ)
  2. ส่วนค่าส่งสินค้าเท่าที่สั่งมาจากหลายแหล่งไม่เหมือนกัน บางที่เสียทุกรายการ เลือกแบบส่งด่วนก็แพงหน่อย ส่งช้าก็ถูกหน่อย หรืออย่าง amazon.com บางรายการก็ไม่เสียแต่ส่งช้า 1-2 อาทิตย์ ถ้าอยากได้เร้ว 3-5 วัน ก็จ่ายตังค์ ประมาณนี้ครับ

ป.ล. ผมเคยสั่งซื้อกระดานหมากรุกสากล (chess) เป็นไม้สวยมากราคาคิดเป็นเงินไทย 3000 บาท เสียค่าส่ง DHL ไป 2500 บาท ทุกวันนี้เวลาเล่นกับลูกถ้าเค้าโขกแรงๆ มันจะเจ็บจี๊ดเลยครับ

od2504's picture
1077
กรณีนี้เราไม่ทราบค่าใช้จ่ายทั

กรณีนี้เราไม่ทราบค่าใช้จ่ายทั้งหมดก่อนหรือครับ
ผมว่าหมากรุกนี่ เอาขึ้นหิ้งดีกว่านะครับ

2469
ทราบครับ

เพราะความที่ไม่ยอมคอย 1-2 สัปดาห์

ส่วนหมากรุกนี่ถ้าเอาขึ้นหิ้ง แล้วกระเป๋าลายน่าเกลียดๆ หลุยส์ ติงต๊อง ของภรรยาใบเป็นแสนจะเอาไปวางที่ไหนดีล่ะครับ

หมดกัน 2

od2504's picture
1077
แนะนำให้เอาหมากรุกใส่ในกระเป๋

แนะนำให้เอาหมากรุกใส่ในกระเป๋าต๋องแขวนไว้ด้วยกันตรงนั่นเลยครับ
ว่าแต่ว่าอย่าให้แม่บ้านเห็นโพสนี้นะครับ เพราะผมและชาว MMM คงไม่อยากเสียผู้ไขปัญหาฝีมือดีไป โกรธ