อยากทราบเกี่ยวกับ Parallels 4.0 ค่ะ

zelda_superdog's picture
30
กำลัง คิดว่าจะลง bootcamp หรือ ว่า ใช้เป็นโปรแกรมพวก parallels ดี...
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ จำเปนต้องใช้ window อ่ะค่ะ

bootcamp นี่พอจะรู้มาบ้าง แต่ parallels นี่ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

ikok's picture
10285
ถ้าไม่ได้ใช้งานจริงจัง

หมายถึงต้องมีแ่ว่ปไปทำงานฝั่ง windows บ้าง แล้วสลับไปมา แบบนี้พวก Virtualization ware พวก VMware หรือ Parallel น่าสนใจนะครับสะดวกดีเพราะไม่ต้องสลับ OS ไปมาแบบใน bootcamp

คือพวกนี้เค้าจะำทำงานบน OS X คู่กันไปเหมือนเราเปิดหน้าต่างใหม่บน OS X ขึ้นมา หรือจะลอง Virtual Box ดูก็ได้ครับ ทำงานคล้าย ๆ กันกับ Parellel แต่ฟรีครับ

http://www.virtualbox.org/

ข้อจำกัดคงเป็นเรื่องของกราฟฟิค กับการทำงานบางอย่างที่ไม่เต็มที่บ้างเช่นพวกเกม หรือโปรแกรมหนัก ๆ แต่ถ้าทำงานแค่ MS Office นี่น่าจะทำงานได้ไ่ม่มีปัญหาอะไรนะครับ =)

nickoe's picture
4320
แนะนำ

ให้มอง vmware อีกตัวครับ เห็นหลายคนก็ใช้อยู่เหมือนกัน
แต่โปรแกรมลักษณะนี้ จะทำให้เครื่องทำงานหนักสักหน่อยครับ
ดังนั้นมีแรมตุนไว้หน่อยก็ดีครับ

ส่วนตัวผ่าน parallel มาบ้างแล้ว ถ้าไม่ต้องทำงานหนักแบบ เขียน 3d โหดๆ
หรือกราฟฟิกจัดๆ ก็ไปได้ครับ แต่หลังๆเห็น update แล้วดีขึ้นครับ
ลองไปหา trial มาลองลงดูก่อนก็ได้

Mixmerize's picture
1480
เอ~

แล้วพวกโปรแกรมที่ไม่ต้องBootไปมาแบบ Bootcamp นี่
ยังไงก็ต้องลง Windows ให้เค้าก่อนมั้ยครับ?
หรือว่าไม่จำเป็น ตัวโปรแกรมสามารถครับ?

จริงๆว่าจะลง Windows (อยากเล่นเกม) หัวเราะร่วน
แต่โดนสั่งห้ามเพราะอยู่ในช่วงทำ Thesis แห่ะ ๆ 2

4320
มีสองแบบครับ

1.ลง bootcamp แล้วลง win ที่ bootcamp ก่อน แล้วค่อยให้ parallel ดึงมาจาก bootcamp อีกที
2.ลง parallel อย่างเดียวแล้วใช้เป็น ลง win ใน parallel โดยตรง

ถ้าจะเล่นเกมหรือทำงานหนักๆแนะนำข้อแรกครับ เวลาจะใช้ bootcamp ก็ใช้ได้ด้วย
เวลางานเบาๆก็ยังเปิดที่ osx ได้เลย
ถ้าเป็นข้อสองมันจะกินเครื่องมากมายครับเวลาทำงานผ่าน parallel หนักๆ

chin28's picture
2
สนใจในข้อที่ 1 ครับ

สนใจในวิธีการที่ 1 ครับ

ณ ตอนนี้ผมลง bootcamp แล้วลง win ที่ bootcamp เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

คำถาม ??
-- คือผมจะ Set อย่างไรให้ parallel ดึงมาจาก bootcamp อีกที

ขอบคุณครับ

Ps... ตัวที่ผมลงไปเป็น SP3 จะมีปัญหาอะไรกับ Bootcamp 2.0 ไหมครับ

4320
อ่า

ตอนผมลง parallel ผมเลือกให้มันดึงมาจาก bootcamp เลยครับ แล้วก็ไม่ได้ทำไรต่อมันก็ได้เอง
ต้องเลือกตั้งแต่ตอนลงครับ
sp3 รู้สึกจะต้องเป็น bootcamp ตัวใหม่สุดครับ ลองหา update จากเวบของ apple อีกทีครับ

chin28's picture
2
ขอบคุณครับ แต่ยังมีข้อสงสัย

" ผมเลือกให้มันดึงมาจาก bootcamp เลยครับ ต้องเลือกตั้งแต่ตอนลง " <<< ต้องไปตั่งค่าให้ parallel ดึงมาจาก bootcamp ตรงไหนครับ

จากรูปเป็นขั้นตอนการติดตั้ง parallel ในตอนแรก ให้เลือกหัวข้อไหนครับ มี 3 หัวข้อ

4320
ต้องขอโทษจริงๆครับ

ผมจำไม่ได้จริงๆ ผมไม่ได้ใช้มานานเป็นปีแล้วครับ แหะๆๆ
แถมตอนนั้น parallel เองก็น่าจะคนละเวอร์ชันกับ คุณ chin28 ด้วยครับ
จำได้แค่ว่าหลังจากตอนมันสร้าง virtual เสร็จแล้ว มันจะถามว่าลง os ใหม่
ใน virtual drive อันนั้นหรือ เอามาจาก bootcamp ครับ

10285
พระเอกมาแล้ว...

^
^
โฮะ ๆ ๆ แบร่..

10285
..

ต้องลงพวก VMware ไปก่อนแล้วตามด้วย windows มัง ผมไม่แน่ใจนะ เพราะไม่เคยใช้ =)