Macbookต้องลงแผ่นRetailแบบไหนคะ รบกวน ด่วนค่ะ

yunz_mania@hotmail.com's picture
5
คือว่า ต้องการลงMacbookใหม่ค่ะ แบบว่าเหมือนจะเข้าUserผิดอัน เหมือนที่มันติดมาจากศูนย์ แล้วมันเกิดขึ้นให้ใส่Password..แต่ปัญหาคืออยากทราบว่า แผ่นRetailที่จะลงกับMacbookได้ต้องเป็นแผ่นแบบไหน หรือว่ารุ่นไหนยังไงคะ อย่าง OSX 10.5- Leopard หรือว่าSnow Leopard จำเป็นว่า เป็นของPCอย่างเดียวหรือป่าว
แล้วจะรู้ได้ยังไงคะว่าแผ่นไหน สามารถลงกับMacbookได้ ..
..คือเป็นMacbookรุ่นแรกๆค่ะ ซื้อมาได้ 2-3ปีแล้ว แล้วเมื่ออาทิตย์ก่อนก็มีมาให้update Mac Os Xอะไรซักอย่างเนี่ยล่ะค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ คือว่าต้องใช้ด่วนมาก

ikok's picture
10285
ตอบครับ

แผ่น 10.5 หรือ 10.6 ก็ได้ครับ แผ่นติดเครื่องมาน่าจะเป็น 10.4 หรือไม่ก็ 10.5 นะครับ

แผ่น retail ปัจจุบันเป็น 10.6 หมดแล้ว สามารถลงได้กับเครื่องที่ใช้ intel cpu ซึ่งเครื่อง macbook รุ่นแรกก็น่าจะลงได้นะครับ ยิ้ม