[Tip] วิธีเปลี่ยนปุ่ม control button ใน iTunes 10

pippo's picture
2469
หลายๆ ท่านที่ใช้ iTunes 10 คงเคยสังเกตเห็นความเปลี่ยนแปลงของปุ่ม 3 ปุ่ม แดง เหลือง เขียว (control button) ที่มุมซ้ายบนบ้างแล้ว
ทั้งนี้เพราะ Apple มาแปลกได้เปลี่ยนปุ่มดังกล่าวใน iTunes 10 เป็นแนวตั้งซะ โดยส่วนตัวแล้วก็รู้สึกแปลกๆ และไม่ชินเล็กน้อย
ในใจก็อยากเปลี่ยนกลับไปเป็นแนวนอนเหมือนเดิมมาสักพักใหญ่แล้วล่ะครับ บังเอิญไปอ่านเจอวิธีการมาเลยเอามาฝากครับ
เผื่อว่ามีคนที่ไม่ชินแบบเดียวกับผม สนใจอยากจะเปลี่ยนบ้าง วิธีดังนี้ครับ

ก่อนทำการเปลี่ยน

หลังทำการเปลี่ยนแก้ไขแล้ว

• ขั้นแรกปิด iTunes 10 ไปก่อน
  • เปิด Terminal ขึ้นมา แล้ว copy หรือพิมพ์ข้อความด้านล่างนี้ลงไปครับ

defaults write com.apple.iTunes full-window -1

• กด enter โปรแกรมจะถาม password ก็พิมพ์ password ลงไป แต่โปรแกรมจะไม่แสดงผลการพิมพ์ (เป็นปกติ) แล้วกด enter
  • เสร็จแล้วปิดโปรแกรม Terminal ไปครับ
  • ลองเปิดโปรแกรม iTunes 10 ขึ้นมาใหม่ จะเห็นว่าปุ่มทั้ง 3 สี ถูกเปลี่ยนเป็นแนวนอนเรียบร้อยแล้ว (หากพิมพ์ password ถูกต้อง)
  • หากว่าต้องการให้ปุ่มกลับไปเป็นแนวตั้งเหมือนเดิม ให้เริ่มต้นกลับไปทำขั้นตอนแรกใหม่แล้วใช้ข้อความด้านล่างนี้แทนในขั้นตอนที่ 2 ครับ

defaults write com.apple.iTunes full-window -0

สังเกตได้ว่าทั้ง 2 ข้อความต่างกันแค่เลขตัวสุดท้ายเท่านั้นครับ 1 กับ 0
เสร็จแล้วครับ ได้ iTunes 10 ที่มีปุ่มแนวนอนเหมือนโปรแกรมอื่นๆ แล้ว ถ้าหากว่าทราบวิธีกันอยู่แล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ อาย

สวัสดีปีใหม่ พี่ๆ และน้องๆ ทุกท่านครับ ขอให้มีความสุขตลอดปีใหม่นะครับ ปีหน้าฟ้าใหม่จะหา Tip มาฝากเรื่อยๆ ครับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
ขอบคุณมากครับพี่ :D

อยากจะบอกว่า เอ่อ

ทอปเริ่มชินไปซะแล้วล่ะครับ = =''
เอาเป็นว่า ขอเก็บเป็นความรู้ติดหัวไปก่อนนะครับ

เผื่อเบื่อจะได้เปลี่ยน ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
ตอนที่เห็นครั้งแรก

ความรู้สึกคือ มันแปลกๆ ชอบกลคิดเปลี่ยนมาเป็นแบบนี้เพื่ออะไรหนอ ? อยากรู้จริงๆ ครับ

minemind's picture
3876
ไม่เคยสังเกตเลยฮะ แหะๆ

ไม่เคยสังเกตเลยฮะ แหะๆ

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับ

สวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับคุณ pippo

tofuchinoiz's picture
6
ขอบคุณครับ

ไม่คิดเลยว่าจะเปลี่ยนได้ด้วย
เพิ่งรู้ด้วยครับว่าเทอมินัลใช้ทำอะไร 55
ขอบคุณค้าบ

leicciel's picture
13
เพิ่งรู้เเฮะว่าทำได้ด้วย ตาจ๊

เพิ่งรู้เเฮะว่าทำได้ด้วย
ตาจ๊อปคิดไรอยู่ตอนนั้นเนี่ย5555