ช่วยแนะนำ Aircard หรือ Mifi รุ่นดีๆ สำหรับ Macbook Air ทีครับ

Rohan's picture
6
พอดีเพิ่งซื้อ Macbook Air มา แล้วจำเป็นต้องพกพาในการทำงานนอกบ้าน ตอนนี้มี Micro Sim ของทรูอยู่ด้วย

ช่วยแนะนำทีครับว่าควรจะใช้รุ่นไหน แบบไหนดีครับ

od2504's picture
1077
ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีช่อง USB

ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้มีช่อง USB สำหรับเสียบ aircard หรือเปล่า
1. หากจะใช้ aircard ก็คงต้องนึกถึงเครือข่ายของผู้ให้บริการ (เครือข่ายของ sim card) และความเร็วการรับ-ส่งข้อมูลเป็นสำคัญ ผมเคยมีปัญหาไม่มีสัญญานในต่างจังหวัดบางพื้นที่
2. ส่วน Mifi นั้น ผมจำไม่ได้ว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร แต่จำแม่นว่ามี WiFi ซึ่ง (ก) หากใช้ในบ้าน-สำนักงาน-สถานที่ที่มีให้บริการ ก็คงเป็น WiFi Router หากใช้ส่วนตัวที่บ้าน แนะนำว่าให้ซื้อแบบที่เข้ากันได้กับผู้ให้บริการโทรศัพท์บ้าน เพื่อจะได้รับบริการที่สะดวกในอนาคต (ข) หากต้องการ WiFi นอกบ้าน (ไม่ใช้ aircard) ก็มี WiFi Router แบบไร้สาย แต่ไม่แน่ใจว่ามีขายในประเทศไทยรือเปล่า (ผมสั่งซื้อทางเมล์) ไม่เหมือนแบบ (ก) ที่มีขายทั่วไปหลายยี่ห้อมากครับ
ปล. เดี๋ยวนี้เครื่องใช้อิล็กทรอนิกส์ มีคุณสมบัติและสมรรถนะใกล้เคียงกัน ควรสนใจ คุณสมบัติทางเทคนิก และบริการหลังการขายมากกว่าครับ

Nu-eMMa's picture
1837
WiFi Router

มีขายนะค่ะ ตามร้าน นะค่ะ เอ็มซื้อที่ บานาน่าไอที นะค่ะ ลองไปดูนะค่ะ เอ็มซื้อ HUAWEI E8 มานะค่ะ ราคา 4500

ใช้ดีนะค่ะ รู้สึกพึ่งพอใจ ^0^

od2504's picture
1077
ที่หนูเอ็มม่ารายงานนั่น

ที่หนูเอ็มม่ารายงาน (เปิดเผยดีจัง) นั่น เข้าใจว่าเป็น WiFi นอกบ้าน ยืนยันว่าเขาดีจริง ที่ผมสั่งซื้อเป็นของผลิตตามมาตรฐานอังกฤษ
แต่อย่างไรก็ตามท่าน จขกท คงต้องมี WiFi ที่ต่อกับโทรศัพท์ในบ้านด้วยก็ดีนะครับ

สำหรับ Mifi นั้นคงรออีกสักพักใหญ่ๆ ครับ แบร่..

Rohan's picture
6
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมลองศึกษาดูแล้วคิดว่าใช้พวก MiFi จะคุ้มกว่า เพราะจะได้แชร์เน็ตให้ iPhone ด้วย

และจริงๆ ที่บ้านผมมี Wireless Router กระจายสัญญาทั่วบ้านอยู่แล้ว เพียงแค่ต้องการใช้งานนอกบ้านเท่านั้นเองครับ