calibrate หน้่าจอ

nesgib's picture
21
ช่วยบอกวิธี calibrate หน้่าจอให้หน่อยครับ ที่ทำไดเด้วยตัวเอง ผมลองทำแล้วมันขึ้นตามภาพครับ

AttachmentSize
Picture_1.png86.96 KB
nickoe's picture
4320
ถ้าทำตามนี้

ผมไม่แนะนำนะ เพราะมันใช้ตาเราเองซึ่งไม่มาตรฐานครับ
สีที่ได้อาจจะเพี้ยนไปเลยก็ได้

nesgib's picture
21
แล้ว

ควรใช้วิธีไหนดีครับ

nickoe's picture
4320
ก็็

ถ้าจำเป็นจริงๆ ต้องใช้งานพวกสีจริงๆ
ก็ซื้อตัว calibrate จริงๆมาเลยดีกว่าครับ
ใช้ตาตัวเองเดี๋ยวอมแดงอมเหลือง อมอะไรต่อมิอะไรไปเรื่อยแหละครับ

mainbkk's picture
35
ลองดู...ครับ

ไม่แน่ใจว่าคุณ nesgib ใช้จออะไรสำหรับทำ Calibrate
ถ้าใช้เครื่อง iMac ผมแนะนำว่า ไม่ต้องทำดีกว่า
เพราะจอมันเพื้ยนมาจากโรงงานแล้ว คือแสงสว่างไม่เท่ากัน
ถ้าเป็นเครื่อง Desktop จอแยกก็ลองได้เลย เพียงใช้จอคุณภาพดีๆ หน่อย

แต่ถ้าจะลองทำ Calibrate จริงๆ แบบง่ายๆ ก็ลอง สร้างบรรยากาศห้องมืดๆ หน่อย ไม่ถึงกับดับไฟทั้งห้อง
ถึงแสงภายในห้องจะมีผลไม่มากนัก แต่ถ้าแสงสว่างเกินไปก็มีเหมือนกัน
อันดับแรก ทำหน้าจอให้สว่างประมาณความขาวของกระดาษก่อน (ไม่ขาวจัดมากหรืออมเทาๆ เกินไป พูดยากนะ)
แล้วลองปรับรูป Apple ใน System Preference -> Displays -> Color ->Calibrate... ดูครับ
ปรับให้เป็นสีเทาที่สุด อย่าให้อมเขียว หรือแดง หรือน้ำเงินเด็ดขาด
ถ้าดู 2 ตาแล้วยังไม่ชัด ตามันเบลอมาก ก็ลองหรี่ตาดูมั่งก็ได้ ที่สำคัญ อย่ารีบ (เด็ดขาด) ต้องค่อยๆ ทำ
เวลาผมปรับก็กินเวลาเป็นชั่วโมงๆ เหมือนกัน
แล้วก็ Continue ไปเรื่อยจน Save ชื่อโปรไฟล์ที่เราปรับไว้ จะได้เก็บไว้ใช้

แค่นี้ก็พอเป็นการ Calibrate เบื้องต้นไว้ใช้ทำงานได้แล้วครับ