* อาการแบบนี้ แสดงว่าเครื่อง MBP มีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ *

phot1976's picture
2
สวัสดีครับ

พอดีว่าเพิ่งเปลี่ยนจาก windows มาใช้ mac เป็นครั้งแรกน่ะครับ เลยไปซื้อเครื่อง MBP 13" มาใช้ มีอาการอย่างนึงที่สงสัยว่าเครื่องอาจมีปัญหาน่ะครับ ขอถามดังนี้ครับ

โดยปรกติแล้ว ไฟที่ keyboard ต้องไม่ติดใช่ไหมครับ แต่ทำไมเครื่องของผมไฟมันติดตลอดเวลาเลยครับ (เปิดไฟในห้องตามปรกติ) แต่สามารถกดปุ่มเร่งแสงที่ f5,f6 ได้ตามปรกตินะครับ อีกอย่างนึงที่แปลกก็คือ พอผมลองเอามือไปบัง sensor ที่อยู่ข้าง ๆ isight ไฟที่ keyboard กลับหรี่ลง ซึ่งอาการทั้งหมดนี้แสดงว่าเครื่องผมมีปัญหาแล้วใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
คืองี้ครับ

ที่เอามือบังแล้วแสงหรี่ลง ลองนึกดูครับ
ว่าเวลาห้องมันมืดจริงๆ แสงแค่นิดเดียวมันก็มองเห็นแล้ว
mac มันจะปรับให้เอง อันนี้ถูกแล้ว

แต่ไฟ keyboard ติดตลอดเวลาอันนี้ผมว่ามันไม่ค่อยปกตินะครับ
ถ้าพึ่งได้เครื่องมาใหม่ ลองลงเครื่องใหม่ก่อนครับ
เผื่อ hdd จะโดนโคลนมาแล้วไม่สมบูรณ์

guliko's picture
44
ของผมก็ติดตลอดเหมือนกัน

ของผมก็ติดตลอดเหมือนกัน แต่ถ้าเข้าไปแก้ที่ system preferences > keyboard > (ถ้าเอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อนี้ออกไฟคีย์บอร์ดจะไม่ติดเลย) illuminate keyboard in low light conditions turn off when computer is not use for
ขอถามต่อดังนี้ครับ
1. ปกติแล้วไฟคีย์บอร์ดมันไม่ปรับแสงอัตโนมัติใช่มั๊ยครับ
2. ไม่รู้ว่าเครื่องผมผิดปกติมั๊ย เพราะถ้าตั้งให้มันติดมันก็ติดตลอดยกเว้นตอนที่เครื่อง sleep หรือ screen saver ทำงาน
3. ไม่รู้ว่าเครื่องผมผิดปกติมั๊ย เพราะถ้าตั้งให้มันดับมันก็ดับตลอดไม่ว่าจะปิดไฟมันก็ไม่ติดอัตโนมัติ ถ้าจะใช้ต้องมาเปิดเอง

Cybernet's picture
399
ลองทดลองตามนี้ดูครับ

ลองเอาไฟฉายไปส่องบริเวณ sensor แล้วดูว่าแสงหายไปหรือเปล่าครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้

ผมไม่เคยเอาแน่นอนกับเขาได้เลยครับ จนผมปิดไปหมดแล้ว เวลาจะใช้ค่อยเปิดเองเป็นกรณีไปครับ แห่ะ ๆ 1

thanitr's picture
3
หรือเค้าออกแบบมาแบบขาดๆเกินจริง

ลองเอาไฟฉายส่องที่ เซนเซอร์ ไฟคีบอร์ดจะดับ ครับ (ในห้องเปิดไฟปกติ 1 ดวง)
พอเอาไฟออก ก้อจะกลับมาที่ความสว่างเดิม
แต่ถ้าลอง เอามือไปปิดที่ตัวรับแสง ไฟคีย์บอร์ดจะหรี่ลงเอง พอเอามือออก มันจะกลับมาสว่างกว่าเดิม

ผมว่ามันไม่ได้เสียนะ แต่แค่มันออกแบบมาคนละแนวทางกับที่ต้องการ เพราะปกติ หลักการคือ สว่างจะมือ มืดจะต้องสว่าง
แต่ เค้าคงออกแบบมาให้ปิดตอนที่มันต้องสว่างจริงๆ ถึงจะปิดเอง (ลองเปิดไฟในห้องหลายๆดวง ไฟที่คีบอร์ดเองก็ไม่ดับ)

เพื่อนๆท่านใดเจอวิธีแก้ หรือปรับให้มันแบบเราต้องการแชร์ข้อมูลด้วยนะครับ
ผมเจอมาอีก 1 วิธีต้องใช้ app "Lab Tik" ช่วย (แต่ช่วยให้มันติดตลอดนะ ไม่เกี่ยวกับ Sensor เลย)
http://labtick.proculo.de/

siegheart's picture
7
เรื่องของไฟใช่รึเปล่าครับ

ผมไปถามช่างมาครับถ้าเครื่องปี 2011 keyboard กับ จอ นั้นไม่สว่างสวนทางแบบเครื่องรุ่นเก่าครับ ส่วนไฟติดตลอดนั้นเค้าว่าเพื่อให้มองเห็น keyboard ในทุกสถานที่ยกเว้นที่สว่างมากๆเท่านั้น ส่วนเรื่องแสงคุณลองเอาไปใช้ข้างนอกที่มีแสงแดดดูครับไฟห้องบางทีมันสว่างไ่ม่พอ เราว่าสว่างแล้วแต่ไม่พอ

thanitr's picture
3
ผมก็ว่าน่าจะเป็นแบบนั้น

คือผมเริ่มจะเข้่าใจว่า Apple ไม่ได้ทำมาสวนทางแล้วเหมือนกันครับ เพราะจากที่ทดลอง ถ้าสว่างมาก ไฟคีบอร์ดจะดับ
ถ้าแสงในห้องปกติไฟคีบอ์ดจะไม่ดับ ถ้าแสงในห้องมือ จะดิมลงมาให้สบายตาไม่สว่างเกิน

เดี๋ยวผมลองเอาติดไป istudio และไปลองกะเครื่อง demo ด้วยดีกว่า

cob's picture
19
ของผมเอาไฟฉายส่อง

พอเอาไฟส่องหน้าจอจะสว่างขึ้นและไฟคีบอร์ดจะดับลงครับ

prolang's picture
116
อ่านแล้วก็ยังไม่แน่ใจ

โดยปกติ ถ้าความสว่างไม่พอแล้วไฟจะติด
แต่ถ้ามืดมากๆแล้วไฟก็จะหรี่ลง
น่าจะประมานนี้นะครับ มีความสุข

sitthichaib's picture
2
ลองแล้วครับ เอาไฟฉายส่อง

ลองแล้วครับ เอาไฟฉายส่อง จอจะสว่างขึ้นเพื่อให้เห็นได้ชัดเจนขณะใช้งานกลางที่แจ้ง และไฟคีย์บอร์ดจะดับไป แต่หากเอาไฟฉายออก จอจะหรี่ลงและไฟคีย์บอร์ดจะสว่างขึ้นมาครับ