nene122620@hotmail.com's picture
327
คือเพ่ือนผมมันเอาเคร่ืองไปเจลเบรคท่ีร้าน os4.1แล้วพอใช้ไป
มันค้างบ่อยก็เลยจะrestoreแล้วอัพเป็น4.02แล้วอยากทราบว่า
ต้องใช้โปรแกรมไรrestoreแล้วถ้าจะอัพ
มันจะเปนไรรึป่าวกลัวทำของมันเสียแล้วเคร่ืองเราหลังrestoreแล้วมันจะเปนเหมือนเคร่ือง
ใหม่แกะกล่องป่าว
ปล เป็นเคร่ืองทรู

minemind's picture
3876
ถ้าเก็บ ssh ไว้แล้วก็ตามนี้ครับ

Download Firmware 4.0.2 มาก่อน
Download Tiny Umrella โปรแกรม Tiny Umbrella เพื่อทำให้เครื่องเป็น server เสียเอง (เพราะ apple block การ downgrade firmware version นี้ไปแล้ว)

ขั้นตอนนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ
เสียบ iPhone เข้ากับคอม
เปิด tiny umbrella ตรง Device ให้เลือก iPhone3gs แล้วตรง tab General เค้าจะ show ssh ที่มีเก็บไว้ตาม version firmware ให้เลือก ให้ตรงกะ version ที่จะ restore แล้วกด start tss server
จากนั้นที่ itune กด alt ค้าง + restore
รอจนเสร็จครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
เออพอจะมีรูปประกอบม้ัยครับ

เออพอจะมีรูปประกอบม้ัยครับ

3876
ขี้เกียจทำครับ

ขี้เกียจทำครับ

3876
มาขอโทษทำตัวไม่ดี

งั้นไว้ดึกๆ ผมมาทำให้แล้วกันครับ

ขอโทษน้อง nene ด้วยครับ

toffykapook's picture
248
ทำไมไม่อัพเป็น 4.2.1 ไปเลยครับ

แล้วใช้ redsnow jail
http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=153&t=206807
ลิ้งไปดูที่ sm นะครับ เค้าอธิบายไว้ละเอียดแล้ว งงปลีกย่อยตรงไหน เดี๋ยวมาตอบให้อีกที

3876
ไม่ชัวร์นะ

เสียบ สาย Sync iPhone เข้ากับเครื่อง จากนั้นทำตามขั้นตอนตามรูปเลยครับ
1. เลือก Device ก่อน
2. กดที่ tab General
3. (ไม่แน่ใจ) อยากให้ลองกด Save SHSH ดูก่อน รอจนเสร็จ
4. คิดว่า มันน่าจะ show ssh ที่เคยเก็บไว้แล้ว ถ้ามีก็ลองเลือกไปที่ version ที่จะ restore
5. กด Start TSS Server

จากนั้นก็ไปเปิด iTune ขึ้นมา
กด Alt ค้าง แล้วกด คลิ๊กที่ Restore แล้ว Browse ไปที่ Firmware ที่ Download มาเก็บไว้
รอจน Restore เสร็จ

จบฮะ

ปล. ถ้าไม่ได้เก็บ ssh ไว้ก่อนหน้านี้มันอาจจะไม่ Show ตรง Save SHSH all อาจจะต้อง Upgrade Firmware ไป 4.2.1 แล้ว Jailbreak ด้วย red sn0w แล้วก็ค่อยเก็บ ssh ลงเครื่องแล้วค่อย downgrade อีกที

อยากจะแนะนำว่า ถ้าไม่เป็นจริงๆ หรือไม่ได้ศึกษามาบ้าง อย่าลองเลยครับ

327
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ