me-pop@live.com's picture
5
สวัสดีครับ

คือว่าผมใช้ mac mini (ได้จากคุณอา) แล้วก็ bootcamp ไปเล่นเกมฝั่ง windows ตลอดเลยครับ

มาใช้ mac ละ มีงงๆ หน่อยนึง แล้วตอนนี้โปรแกรม อะไรไม่ค่อยมีเลยครับ

ผมอยากให้ช่วย แนะนำ.. โปรแกรมหน่อยครับ แบบ

โปรแกรมเล่นดนตรีน่ะครับ

เคยเข้าไปอ่านใน webboard ... แล้วเห็นบอกว่า มีโปรแกรมที่จำลองเครื่องดนตรีต่างๆ เราสามารถเล่นได้

พวก กลอง กีตาร์ เบส เปียโน อะไรพวกนี้อ่ะครับ... และสามารถเล่นเป็นวงได้เลย มันมีจริงๆไหมน่ะครับ

แล้วก็ GarageBands ครับ (มันคือโปรแกรมไรหว่า) พอดี คุณอา แนะนำมา...

ขอบคุณครับ!!!

เอ่อ... หรือว่าใครมีโปรแกรม อะไรเจ๋งๆ แนะนำ รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครับ พักนี้เบื่อๆ

แล้วก็...

เกมของเครื่อง Mac ที่ไม่ใช่แนวเกมพวก เกม Flash อะไรยังงี้นะครับ

เกมแนว FPS RPG แล้วก็เกมขับรถน่ะครับ
(เกมอะไรหว่าที่มันขับรถ ชน (ขยี้!?) กันแบบของเครื่อง ps psp เกมตู้ในห้าง น่ะครับมันมีใน mac ไหมครับแล้วชื่อเกมว่าอะไรรบกวนบอกที )

ขอบคุณครับ!!!

ถ้ามีโปรแกรมอะไรเจ๋งๆ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ (บันเทิง) พักนี้เบื่อจากการเล่นเกม นิดหน่อย!!!

ขอบคุณครับ!!

5
apout this mac

Mac OS X
version 10.6.5

processor 2GHz Intel Core 2 Duo
Memory 1GB 1067 MHz DDR3

minemind's picture
3876
มาบอกจ้า

ที่ mmm จะไม่พูดถึงการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมนะครับ

5
อ่า..

ละเมิดลิขสิทธิ์

คือหมายถึง แจกอะไรประมาณนี้ใช่ไหมครับ

ถ้ายังงั้่นผมขอเป็นคำอธิบายโปรแกรมแทนได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

(และขอโทษจริงๆ เพิ่งสมัครเลย)

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เคยเข้าไปอ่านใน webboard ... แล้วเห็นบอกว่า มีโปรแกรมที่จำลองเครื่องดนตรีต่างๆ เราสามารถเล่นได้ พวก กลอง กีตาร์ เบส เปียโน อะไรพวกนี้อ่ะครับ... และสามารถเล่นเป็นวงได้เลย มันมีจริงๆไหมน่ะครับ

โปรแกรมชื่อ GarageBand ตามที่คุณอาแนะนำมาครับ ทำได้อย่างที่ต้องการเลยครับ มีมาอยู่แล้วในเครื่อง mac ทุกเครื่อง

ลองเข้าไปหาดูใน application folder หรือพิมพ์ในช่องค้นหา(ที่เป็นรูปแว่นขยาย)ด้านบนตรงเมนูบาร์ตรง ๆ ว่า Garageband เลยก็ได้ครับ แล้วเลือกดูหัวข้อ application ยิ้ม

ส่วนเรื่องเกมเห็นมีเยอะนะครับ แต่ไม่ทราบว่ามีอะไรบ้าง ลองเข้าไปดูจากในนี้ก่อนก็ได้ครับ

http://www.apple.com/games/

5
หาแล้วไม่มีน่ะครับ

ขอโทษครับพี่ พอดีหาแล้วมันไม่มีเลย -- ''

ลองหาตัว download ในเว็บดูแล้วมันเป็น เหมือนตัว update v. น่ะครับ

ไม่เห็นเป็นตัวโปรแกรมเลย รบกวน ..... สักนิดได้ไหมครับ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
มีครับ

แต่เป็นตัว trial ถ้าชอบก็ค่อยซื้อครับ บางบริษัทซื้อได้โดยตรงผ่าน online store ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ

5
ขอบคุณ..

ขอบคุณมากๆครับ แบร่.. แบร่.. แบร่.. แบร่..