update ศัพท์น่ารู้ และเปลี่ยนหัวข้อใน How-Tos ครับ

ikok's picture
10285
สวัสดีครับ

<

div>หลังจากทำเวปมาเข้าเดือนที่ 3 มีส่วนนึงที่ผมแทบจะไม่เคยไปอัพเดทเลย คือส่วนของ ศัพท์น่ารู้ ที่มีอยู่ใน How-Tos ครับ เหตุผลหลัก ๆ เลยคืออยากให้มีเนื้อหาพอสมควรก่อน แล้วจะได้ทำ link ไปยังเนื้อหาที่เกี่ยวข้องได้โดยสะดวกขึ้น เลยยังไม่ได้ทำอะไรกับส่วนนี้นานพอสมควร (จริง ๆ คือขี้เกียจ + ลืมครับ อาย )

มาตอนนี้คิดว่าเนื้อหาในเวปมีพอสมควรแล้ว เลยถือโอกาสเพิ่มศัพท์ใหม่ ๆ และอัพเดทหน้า ศัพท์น่ารู้ ไปในตัว

และผมยัง update ส่วนของ How-Tos เพิ่มส่วน Hardware เข้ามาในการจัดหมวดหมู่เนื้อหาที่เกี่ยวกับ Mac hardware โดยเฉพาะมากกว่าครับ เป็นเรื่องน่ารู้ทั่วไปเช่น
  • แผ่นที่ใช้ burn ได้ทั้งแบบมีปัญหาและไม่มีกับเครื่อง Mac รุ่นต่าง ๆ 
  • เกี่ยวกับแรม
  • เกี่ยวกับแบตเตอรี่
  • การทำความสะอาด มีทั้งที่ผมเขียนเอง และไปเจอมาจากในเวป ก็จะรวมเอามาไว้ตรงนี้ด้วยเลย
  • เปรียบเทียบราคา Apple Store ในประเทศต่าง ๆ  
น่าจะทำให้เป็นสัดส่วนขึ้นง่ายต่อการอ่านและการค้นหานะครับ

ขอให้มีความสุขในการใช้เวปครับ

ก๊อก