เนื้อที่ในการลง OSX + Window 7 + Adobe + ฯลฯ

aeolusia's picture
3
พอดีกำลังจะซื้อ Macbook pro ครับ และอยากจะเปลี่ยน HDD ใช้ SSD 120GB + เปลี่ยนจอเป็น Hi res Anti-glare

เลยอยากสอบถามหน่อยว่า ลง OSX + window 7 + Adobe ทุกตัว + โปรแกรมพื้นฐานต่างๆของ mac

มันใช้เนื้อที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

แล้วการที่หน้าจอความละเอียดมากขึ้น มันจะซดแรมในการแสดงผลมากขึ้น จนเครื่องช้าลงกว่าความละเอียดปกติมั้ยครับ

ปล. ผมยังไม่เคยใช้ Mac มาก่อนเลยครับ เอามาทำงานครับ ไม่เน้นเล่นเกม

nickoe's picture
4320
อืม

osx 10.6 มันประมาณ 7.7-9 GB
win ผมไม่แน่ใจ รอคนอื่นมาตอบ
adobe ทั้งเซทเนี่ย เอาจริงๆมัน dvd 4 แผ่น
แผ่นละเอาคร่าวๆก็ GB ก็ไป 20 แล้ว แตกไฟล์มาอีกก็ไม่รู้เป็นเท่าไร
ถ้าลงทั้งสองฝั่งก็คูณสองไปอีก

เอาง่ายๆเลยครับ ถ้าลงหมดตามที่ผมบอกข้างบนเนี่ย
120 GB ผมว่าอย่างน้อยมันคงหายไปเกือบครึ่งแล้วมั้งครับ
ท่าทางจะไม่คุ้มล่ะครับกับเงินจะเปลี่ยนเป็น ssd
ยังไม่รวมอีกต่างๆนาๆที่ต้องใช้อีก ssd ยังเป็นอะไรที่เกินตัว
กับการใช้งานไปหน่อยครับ ให้ราคากับความจุมันไปกันได้กว่านี้ก่อน
แล้วค่อยมาว่ากันดีกว่า

เรื่องหน้าจอ ผมว่าไม่เกี่ยวกับ ram ครับ น่าจะไปกินที่ GPU มากกว่า
ซึ่งรุ่นเก่ากว่านี้ยังขับได้ 2560 แบบสบายๆ ดังนั้นไม่ต้องห่วงครับ

minemind's picture
3876
Windows7

แนะนำให้แบ่งที่ 32gb หรือมากกว่าครับ

pippo's picture
2469
Mac OS X ตามคุณนิกไม่เกิน 10

• Mac OS X ตามคุณนิกไม่เกิน 10 GB
  • Windows ตามน้องต่าย 32GB (OS+ลงโปรแกรมอื่นด้วย)
  • Adobe Master Collection CS5 ลงทั้งชุดใช้พื้นที่ประมาณ 15GB

สงสัยนิดนึง ถ้าเอา HDD ไว้ด้วย (ไว้เป็นพื้นที่เก็บงาน) แล้วเพิ่ม SSD เข้ามาไว้ลง OS + โปรแกรมจะได้ไม๊ครับ

nickoe's picture
4320
มันจะเป็นแบบนี้ครับ

มีคนโมเครื่องโดยถอด optical drive ออก
แล้วเปลี่ยนเป็นใส่ hdd bay แบบพิเศษลงไป
เครื่องเลยมี 2 hdd ใช้งานคู่กันไปเลยครับ

แต่ผมไม่แนะนำให้ทำนะ สงสารเครื่อง
แถมที่ไทยไม่มีใครทำให้แน่ๆ ตัวนี้ต้องสั่งจากนอกมาเลยครับ
แล้วก็ไม่รู้จะมีผลกับ os หรืออะไรภายในรึเปล่า
ที่แน่ๆเปลืองแบตกว่าแน่นอน

ext hdd แน่นอนที่สุดครับ

minemind's picture
3876
ต่ายว่ามันก็น่าจะยัดได้นะพี่

ต่ายว่ามันก็น่าจะยัดได้นะพี่ ถ้าตัว ssd เป็นตัว run os แล้ว ถอด superdrive ออกอย่างที่พี่บอล

http://www.macmuemai.com/forum/topic/2652 เห็นพี่บอลเคยโพสไว้

aeolusia's picture
3
ขอบคุณมากครับทุกท่าน

ขอบคุณมากครับทุกท่าน