เล่น safari อยู่ดีๆ แล้วหน้าจอก็ขยายไม่ได้actual sizeค่ะ (มือเจ้ากรรมไปโดนเข้า)

whanjezzja's picture
5
ตะกี๊เล่นsafari อยู่ดีๆ ไม่ทราบเผลอไปกดอะไรเข้า ทำให้ หน้าจอคอม MAC มีปัญหา อักษรไม่คม สัดส่วนขยายไม่ได้porpotion กับหน้าจอ
(ประมาณว่าไม่ได้actual sizeค่ะ)

แก้เองไปโดย
กดcommand + 0 แล้วก้อไม่ได้ .....
ครายมีวิธีแก้บอกหน่อย วันนี้hotline appleดันปิดอีก
ช่วยด้วยค่ะ!!!!!!!
ก้อเลย save รูปหน้าจอที่เป็นอยู่ตอนนี้นะคะ ไม่ได้ครอปค่ะ

สังเกตุค่ะ คำว่า chargeที่อยู่ตรงมุมขวาบน ขึ้นไม่หมด ขึ้นแค่ Ch+ตัวอักษรก็ไม่คมค่ะ

ขอบคุณที่ช่วยเหลือนะคะ
รวมทั้งขอบคุณพื้นที่macmuemai ค่ะ

pippo's picture
2469
น่าจะไปโดน zoom

ในโดยการกด option+command+8 (เปิด-ปิด)

ตัวนี้จะอยู่ใน System Preferences..> Universal Access > Seeing > Zoom แล้วกด on - off จากตรงนี้ก็ได้ครับ

5
ขอบคุณมากค่ะ คุณpippo ทำได้แล้วค่ะแต่ว่า

เย้ๆๆ ขอบคุณมากคะทำได้แล้วค่ะ แต่ว่า font ตรง แถบmenu bar มันเล็กอะคะ จะแก้ไขยังไงค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

pippo's picture
2469
ตรงไหนครับ

ช่วย capture ภาพมาดูนิดนึงครับ

ikok's picture
10285
เป็นการ zoom หน้าจอด้วยเมาส์หรือเปล่าครับ ?

ผมจำไม่ได้แน่นอนแล้วว่า กด control + เลื่อนปุ่ม scroll เมาส์ หรือกด command + ปุ่ม scroll ครับ

ลองกดดูแล้วเลื่อน scroll ขึ้น ๆ ลง ๆ แล้วเขาจะซูมเข้า-ออก แล้วมีผลอย่างที่เห็นในภาพครับ

แต่ว่า font ตรง แถบmenu bar มันเล็กอะคะ จะแก้ไขยังไงค่ะ

เล็กที่ว่านี้คือเล็กกว่าที่เคยเป็นหรือว่าเดิมเล็กอยู่แล้วแต่อยากทำให้ขยายใหญ่ขึ้นครับ?

5
ทำได้แล้วค่ะ

ขอบคุณคุณ pippo และ คุณ ikok มากๆๆนะคะ มีความสุข