ไฟล์ mds และ mdf

Mirai's picture
5
เพื่อนๆครับ ไม่ทราบว่า ไฟล์ mds กับ mdf เปิดโดยใช้โปรแกรมไรได้มั้งครับ

เท่าที่ลอง ผมลอง toast แล้วก็ยังเปิดไม่ได้อะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

Mirai's picture
5
แสดงว่ายังงี้ต้อง ลงวินโดส์

แสดงว่ายังงี้ต้อง ลงวินโดส์ เพื่อเปิด หรือหา โปรแกรม แปลงไฟล์ใช่ไหมครับ??

pippo's picture
2469
แล้้้ว

ได้ลองทำตาม link ที่คุณนิกให้ไว้ยังครับ
อย่างข้อที่ 3 เค้าให้พิมพ์แก้ extension เป็น .iso ไปเลยตรงๆ
เผอิญไม่มีไฟล์ประเภทนี้อยู่ในเครื่องเลยไม่ได้ทดลอง
แต่จำได้ว่าผมใช้ Toast นี่แหล่ะสั่ง Save As Disc Image ตามนี้
Copy (Tab ที่ 4 จากซ้าย) > Image File > Select เลือกไฟล์ที่ต้องการ > กดปุ่ม Save As Disc Image
จะได้ไฟล์ใหม่เป็น .toast แล้วก็ mount ไฟล์ที่ได้มาใหม่ด้วย Toast ครับ