สนใจวิธีชาร์จแบตฯ กันไหมครับ? [update]

ikok's picture
10285
MacBook Pro 5,1 ซื้อมาจะสองปีแล้ว ชาร์จไป 444 รอบ สุขภาพ 93% ^o^/ ~

เพิ่งกดดูของเครื่องตัวเอง ได้ประมาณนี้ครับ ยิ้ม

update: ผมลองโพสแนวทางที่ผมใช้ชาร์จแบตฯ นะครับ ลองอ่านกันดูได้ที่นี่ครับ
http://macmuemai.com/content/4774

toffykapook's picture
248
เล่นด้้วยฮะ

7 เดือนครับ 55

Nu-eMMa's picture
1837
กดดูแบบงี้ยังไงอ่ะค่ะ

^0^

10285
ใช้โปรแกรมค่ะ

1837
ขอเอ็ม

ใช้ แค่ 8 เดือนครึ่งเอง -_-" แต่คุณภาพต่ำจังเลย

แย่แล้วว ทำไงดี

ปล.เอ็มทดลองใช้โปรแกรม iStat Menu ดู อิอิ

10285
ไม่แย่หรอกครับ

แต่ถามก่อน เอ็มชาร์จแบบไหนครับ? ส่วนใหญ่เสียบปลั๊กค้างเอาไว้ตอนอยู่ที่โต๊ะทำงานตลอดเลยไม่ค่อยเอาออกใช่หรือเปล่า? หรืออื่น ๆครับ

1837
เอ็มใช้แบบ

พอฟ้องก็ชาร์ต ละก็เสียบ จนกว่าจะทำงานเสร็จ ปิดเครื่องถ้าเต็มละก็ถอดออกนะค่ะ

เช้ามา ก็ทำงานจน ฟ้อง ก้อชาร์ต อีก แบบนี้นะค่ะ

10285
ถ้าแบบนั้นก็น่าจะถูกแล้วครับ

ยิ้ม ลองคาริเบรตดู เผื่อว่าเขาจะอ่านข้างได้ตรงขึ้น (มีโอกาสกลับมาได้มากขึ้น หรือลดลง พร้อม ๆ กันนะครับ) แบร่..

1837
อิอิ

ตั้งแต่ใช้มายังไม่เคย คาริเบรต ดูเลยค่ะ อ่านอยู่ แต่มันใช้เวลานานอ่ะ ทั้งวันเลย ยังหาเวลาไม่ได้อ่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
ด้วยคน

3 ปี 2 เดือน
MBP mid 2007

10285
ของนิกนี่

อัศจรรย์ผมมากเลย ๕๕๕๕๕ ใช้มาสามปี cycle count ไม่ค่อยขึ้น แล้วสุขภาพแบตฯ ยังดีอยู่ (เกิน 80 %) ยิ้ม

4320
555+

คือที่จริงผมใช้งานแบตไม่ค่อยถูกเท่าไรครับ
เพราะผมถ้าชาร์จเต็มแล้วผมก็จะปล่อยไว้
จนกว่าจะเอาไปใช้ที่อื่นอีกทีถึงจะใช้จากแบต
แต่ถ้าใช้จากแบตไปแล้วก็จะปล่อยให้เกือบหมด
แล้วค่อยชาร์จ ซ้ำไปซ้ำมาแบบนี้ครับ

อัศจรรย์เหมือนกัน ฮาาาา

killpitak's picture
202
เหมือนแบตจะเสื่อม T_T

เล่นด้วยคนงับ แต่ผมว่าไม่น่าจะตรง เพราะเด๋วนี้ แบตผมเล่นได้แค่ประมาณไม่เกิน หรือไม่ก็ 2 ชม ก็หมดแล้วงับ T_T เล่นแต่เน็ตอย่างเดียว ไม่ได้เปิดยูทูป อ่านแต่บอร์ด แล้วก็เข้าบ้าน MMM

1 ปี 1 เดือน ครับผม

4320
เอ

ลอง calibrate ดูครับ
อาจจะได้ค่าที่ตรงขึ้น
ดูจาก cycle แล้ว
ก็น่าจะถึงเวลาที่เริ่มเสื่อมแล้วครับ

minemind's picture
3876
ถามฮะ

0/

คำถามครับ

เกี่ยวกับอุปกรณ์ต่อพ่วง เช่น Flash Drive หรือ External Harddisk ที่มีการเสียบแช่ทิ้งไว้ตลอดจะทำให้แบตเสื่อมสภาพไว้รึเปล่าครับ (เพราะแบตจะหมดไวขึ้น และทำให้เสียบชาร์จบ่อยมากขึ้น)

ยกตัวอย่าง
ของต่ายนี่ต่อ usb hub ที่เสียบอยู่นี่ 4 port อย่างต่ำ มี ext. hdd, keyboard, mouse, printer และมี สาย sync ipod

ของต่ายแบตเสื่อมตอนประมาณ cycle 450 ฮะ ตอนนั้นเสียบพวกนี้ไว้ตลอดเลยหมดปุ๊ปชาร์จ

10285
ตอบครับ

เขาทำให้แบตฯ หมดเร็วขึ้นครับ ถ้าชาร์จปรกติ ก็น่าจะหมายถึงอายุของแบตฯ ที่จะสั้นกว่าถ้าเทียบกับแบตฯ ของเครื่องเปล่า ที่ไม่ได้ต่ออะไรไว้นะครับ ผมเข้าใจแบบนี้

ของผมก็ใช้ USB หมดทุกช่องเหมือนกัน เดี๋ยวไปเขียน note เพิ่มไว้ในนั้นด้วยดีกว่า ยิ้ม

3876
รับแซ่บฮะ

รับแซ่บฮะ

notekungs's picture
116
Macbook Pro 15

Macbook Pro 15 ,2008
ใช้มาสองปีกว่าแล้วครับ

Adariw's picture
269
ดูให้ด้วยค่า ><"

MacBook Pro 15" 320GB
อายุ 5 เดือนนิด ๆ จ้า

ใช้งานเต็มรูปแบบค่ะ ทั้งเว็บแฟลช และโปรแกรม Adobe ทั้งหลาย
เน้นการใช้งานแบบทั้งวัน เพราะใช้เจ้าเครื่องนี้ทำงานที่ Office ทั้งวันเลยค่ะ

แต่ก่อนเคยใช้วิธีชาร์จแบตไว้ทั้งวัน
แต่ตอนนี้จะเริ่มเปลี่ยนไปใช้้วิธีแบบ ใกล้หมดแล้วค่อยชาร์จ
..ปล่อยให้เครื่องได้ใช้แบตบ้างค่ะ

ไม่ทราบว่า สภาพการณ์แบบนี้ แบตน้องแมคจะยังอาการดีอยู่รึเปล่าเอ่ย ^^"

4320
ดูแล้ว

ยังดีอยู่ครับ

Adariw's picture
269
ขอบคุณค่ะ :)

ไม่ทราบว่าต้องดูยังไงถึงจะรู้ว่าแบตยังสภาพดีอ่ะคะ ??

4320
ดูตรง

Health ครับ

1837
มันอ่านค่าดีขึ้นมาแค่ 1%

-^- อ่าา มีใครแนะนำ อะไรได้ไหมค่ะ เพราะตอนนี้ รอบก็เลย 300 รอบแล้วนะค่ะ -__-"

Ben's picture
247
ขอลุงเล่นบ้างนะคร้าบ

ลุงเพิ่งซื้อมายังไม่ครบ ๓ เดือนเต็มเลยครับ
คุณหมอวิเคราะห์สุขภาพให้ลุงหน่อยซีครับ
ลุงBenใช้แอพ iStat ของหลานเอ็มตรวจสอบครับ

หมายเหตุ ลุงค่อนข้างชาร์จแบตฯบ่อย เพราะจะชาร์จเผื่อไว้ครับ

10285
ตอบครับ

ลุงเบนชาร์จทิ้งเอาไว้นาน ๆ บ้างหรือเปล่าครับ? หรือว่าเครื่องไม่ค่อยได้ใช้? ผมเห็นระยะเวลากับตัวเลขรอบการชาร์จไม่ค่อยสัมพันกัน เลยสงสัยครับ เป็นไปได้แบบนี้ครับ

• คุณลุงเบนใช้เครื่องอื่นแทน macbook เลยไม่ค่อยได้ชาร์จ รอบ cycle count เลยต่ำ <- แบบนี้ปรกติครับ หรือ
  • ลุงเบนใช้เครื่องทุกวัน แต่ชาร์จทิ้งเอาไว้หลังจากที่แบตฯ เต็มแล้วไม่ได้เอาปลั๊กออก <- แบบนี้มีแนวโน้มว่าจะทำให้แบตฯ อายุสั้นลงเร็วขึ้นครับ
Ben's picture
247
:-D

ขอขอบคุณ คุณหลานikokที่กรุณาช่วยวิเคราะห์สุขภาพแบตฯ และให้คำแนะนำครับ ยิ้ม

พฤติกรรมของลุงคือ
๑) ลุงพยายามใช้เครื่องทุกวัน เพื่อสร้างความคุ้นเคย เพื่อให้ไฟเข้าเครื่องบ้าง แต่ไม่นานครับ บางวันบางครั้งก็แค่ครึ่งชั่วโมง ใช้เสร็จก็ปิด ไม่เคย sleep ครับ

๒) เสียบปลั๊ก ชาร์จแบตฯ แล้วแต่สะดวก แล้วแต่อารมณ์ ประมาณว่าอยากให้มีไฟในแบตฯ พร้อมไว้ใช้เสมอครับ ไม่เคยปล่อยให้แบตฯหมดครับ

๓) แบตฯเต็มแล้วลืมถอดปลั๊ก ลืมประจำครับ บางครั้งลืมหลายๆชั่วโมงครับ บางครั้งลืมเป็นชั่วโมงสองชั่วโมงครับ

3876
จำได้ว่าลุงพึ่งซื้อเครื่องมาไ

จำได้ว่าลุงพึ่งซื้อเครื่องมาได้ไม่นานนะครับพี่

10285
:)

ครับพ้ม ยิ้มปากกว้าง

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ขอด้วยคนครับ...58 ครั้ง...85%...เซง เป็ด.....ง่ะ

daewza12's picture
8
ผม cycle ยังไม่ถึง 200 เลย

ผม cycle ยังไม่ถึง 200 เลย แบตบวม ชาตไม่เข้าแล้ว เซ้งเลย แมตบุค

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผ่านไป2วัน เหลือ 79 และ....แฮะๆ

cweezd's picture
34
ของผมใช้มา 1 ปี 3 เดือน

ของผมใช้มา 1 ปี 3 เดือน ก้อใช้อย่างสมบุกสมบัน แถมเสียบที่ชาร์ตค้างไว้ตลอด แต่ผลที่ออกมาไม่น่าเชื่อครับ

prolang's picture
116
สุดยอด

ใช้มาปีกว่าแล้ว แต่ Cycles แค่ 46 เองหรือครับ สงสัย?

cweezd's picture
34
ใช่ละครับ

ใช่ละครับ ผมเองก้อไม่รู้ตัวเองเหมือนกันว่าทำได้ไง 555 ขนาดใช้แบบ บู้ๆเลยนะ

BalLo's picture
172
สีดำๆ นี่โปรแกรมอะไร

อยากทราบว่าโปรแกรมสีดำๆที่ใช้ตรวจสอบโปรแกรมอะไรหรอครับ

3876
ต้อง load ตัวนี้ฮะ

search ใน google

keyword คือ "iStat Widget" ดูครับ

172
ขอบพระคุณครับ

อิอิ
ที่แท้โปรแกรมเดวกันหรอ

172
istate menu

istate menu ใช้เวอร์ชั่นอะไรกันหรอครับ
เวอร์ชั่นที่โหลดมันต้องซื้ออะครับ

pippo's picture
2469
v.2.0

ฟรีครับ v.3.0 ต้องจ่ายตังค์

jompuark's picture
167
แต่มากกว่า300นี่ประกันหลุดใช่

แต่มากกว่า300นี่ประกันหลุดใช่ไหมครับ

10285
ไม่ใช่ครับ

ที่น่าจะเป็นคือ หลังจากผ่านไป 300-400 รอบการชาร์จแล้ว แบตฯ น่าจะยังเก็บไฟได้อย่างที่ควรจะเป็นอยู่ครับ (50-80% ของเดิมที่เคยทำได้) ถ้าคิดว่าแบตฯ ไม่เก็บไฟเท่าที่ควรจะเป็นแล้ว ก็น่าจะสามารถเคลมได้ครับ

hypergeo's picture
21
iStat Menu อยู่ได้แค่ 15

iStat Menu อยู่ได้แค่ 15 วันเอง

pippo's picture
2469
อืม...

จ่ายตังค์ไง ! จะได้ใช้ยาว...

chinsung's picture
1
จากการสังเกตุ มา รอบ การชาจ

จากการสังเกตุ มา รอบ การชาจ จะขึ้นต่อเมื่อ ชาจ ใหม่แต่ถ้าชาจทิ้งไว้ รอบมันจะคงที่ อะครับ แล้วสรุป ชาจทิ้งไว้จะไม่ทำให้แบตเสื่อมเหรอ ทั้งๆที่รอบการชาจน้อยมาก