ช่วยด้วยค่ะ หน้าจอดับ

zaji's picture
3
คือตอนนี้เราใช้Mac whiteอยู่ค่ะ ยังเล่นได้ไมคล่องมากนัก
เราเลยไม่รู้ว่าปัญหาที่เราเจออยู่มันร้ายเเรงหรือป่าวค่ะ

เราพับฝาเครื่องลงปกติเพื่อให้มันพักอ่ะค่ะ
เเล้วอยู่ดีๆพอเปิดขึ้นมาอีกรอบ หน้าจอมันก้มืดสนิด ดับเลยอ่ะค่ะ
เเต่พอพับฝาลงมาปิด ไปมันก้ยังติดอยู่นะค่ะ แบบ บอกว่ายังไม่ได้ปิดเครื่อง
คือเราจะเเก้ปัญหานี้ยังไงดีอ่ะค่ะ เราต้องเอาไปให้ศูนย์ดูมั้ย หรือว่าเดี๋ยวมันก้กลับมาติดเอง
เราร้อนใจมากๆเลยค่ะ กลัวพ่อว่า เพราะพึ่งซื้อเเล้วเสีย

ยังไงช่วยตอบปัญหาของเราด้วยนะค่ะ ล

ขอบคุณค่ะ

minemind's picture
3876
เดาล้วนๆ

ไปมันก้ยังติดอยู่นะค่ะ แบบ บอกว่ายังไม่ได้ปิดเครื่อง

แอบสงสัยว่าพิมพ์ผิดรึเปล่า "ไฟ" มันก็ยังติดอยู่นะคะ แบบบอกว่ายังไม่ได้ปิดเครื่อง

ไฟสถานะตรงขวามุม เวลา sleep แล้วเค้าจะกระพริบขึ้นมาบอกว่าตอนนี้เค้าหลับอยู่ใช่มั้ยฮะ
อาการข้างต้นเป็นแบบกระทู้นี้ฮะ
http://macmuemai.com/forum/topic/4709

คิดว่าหลายๆท่านคงเคยเป็น ผมก็ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันครับว่าทำไมปลุกไม่ตื่น ผมกด power ค้างปิดเครื่องเลยครับ แล้วก็ค่อยเปิดใหม่

ถ้ายังไม่สบายใจ อาจจะลอง repair permission ดู หรือลอง repair disk ดู เผื่อว่ามีไฟล์ไหนเสียหาย

zaji's picture
3
ขอบคุณสำหรัลคำตอบค่ะ เราพิมผิ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

เราพิมผิดจริงๆนะแหละค่ะ ไฟ เป็น ไป ^^"

pippo's picture
2469
ก็ตรวจทาน

คำผิดก่อนกด save ทุกครั้งซิจ๊ะ
ทำเป็นประจำโตๆ ไปทำงานที่ไหน ส่งงานให้เจ้านาย เค้าจะได้ไม่ว่าเอานะจ๊ะ