Boot เรื่องเข้า Window ตลอด

Gio Gio's picture
24
คือผมจะลง Window น่ะครับ แบ่ง partition เรียบร้อยแล้วน่ะครับแต่ปรากฏว่ามันลงไม่ได้ ผมก็ลบไป partition ที่แบ่งไว้ให้ Window แต่ว่าพอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ มันก็ยังบูทเครื่องขึ้นมาฝั่ง Window ตลอดเลยน่ะครับ (มีหน้าจอดำๆแล้วก็ถามหา boot device ตลอดเลย)
ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงเหรอครับ
ขอบคุณครับผม....

nickoe's picture
4320
อา

ตอนเครื่องบูท ให้กด alt ค้างไว้ครับ
เดี๋ยวจะมีหน้าจอให้เลือกบูทได้ครับ

24
อ๋อ...อันนี้ผมทำแล้วครับ

อ๋อ...อันนี้ผมทำแล้วครับ แต่คือว่าผมอยากให้มันบูทเครื่องมาฝั่ง Mac เลยน่ะครับไม่ต้องมาเลือกฝั่ง ให้เหมือนตอนที่เราเปิดเครื่องมาปรกติก่อนแบ่งน่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงเหรอครับ ???

nickoe's picture
4320
ก็

ไปตั้งค่าที่ system preferences
ตรง startup ครับ

24
เย้ๆ... หายแล้วครับผม

เย้ๆ... หายแล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ (มีความสุข)