[Tip] กดเพิ่มลดเสียงไม่ให้มีเสียงดัง ป๊อกๆๆๆๆๆ

pippo's picture
2469
เรื่องเกิดจากน้องฝ่ายขายมาเล่าให้ฟังว่า ไป present งานลูกค้า โดยต่อ Macbook Pro กับ Projector พอเริ่มต้น present เสียงของเครื่องก่อนหน้านี้ที่เปิดไว้เกือบสูงสุดก็ดังสนั่นห้อง พอกดลดเสียงก็มีเสียง ป๊อกๆๆๆๆๆๆ ดังจนลูกค้าอุดหู เค้ารู้สึกอายมาก เลยมาเล่าให้ฟังและถามว่ามันปิดเสียง ป๊อกๆๆๆๆๆ นี่ได้ไม๊

ลอง search หาจากพี่ google เลยได้คำตอบเอามาฝากน้องๆ แมคมือใหม่ ตามนี้ครับ

• วิธีที่ 1 ไปที่ System Preferences > Sound > แล้วให้ปิด (deselect) ตรง "Play feedback when volume is changed" (ตามรูป) หลังจากนั้นเวลาที่กดปุ่ม เพิ่ม-ลด เสียง จะไม่มีเสียง ป๊อกๆๆๆๆ มากวนใจแบบถาวร
  • วิธีที่ 2 ไม่ต้องปิด (deselect) ตรง "Play feedback when volume is changed" แต่เวลาที่จะกดปุ่ม เพิ่ม-ลด เสียง ให้กดปุ่ม Shift ค้างไว้ด้วย วิธีนี้ก็จะไม่มีเสียง ป๊อกๆๆๆๆ มากวนใจแบบชั่วคราว

แถมอีกนิดครับหากต้องการ เพิ่ม-ลด เสียงทีละนิดๆ ประมาณ 1/4 ของขีด ให้กดปุ่ม Option + Shift ค้างไว้ด้วยขณะกดปุ่ม เพิ่ม-ลด เสียงครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เอ็มชอบเสียงค่ะ

มันเร้าใจ ดี อิอิ ป๊อกๆ ชึกๆ ^0^

pippo's picture
2469
อุ๊ย!

น้องเอ็ม อ่านแล้วหวาดเสียวนะเนี่ย!

Nu-eMMa's picture
1837
555

นู๋ ไม่ได้หมายความแบบนั้น นู๋หมายถึงโฆษณา หมูฉึกๆ นะค่ะ เดี้ยวมี กลายเป็น หมูป๊อกๆ ไป แล้วว ^0^

skywalker's picture
92
อิอิ

ป๊อก ป๊อก ครืดดดดด -___-"

nickoe's picture
4320
หืึย

อันนี้น่ากลัวนะครับ
บรื๋อออ

LeeEng's picture
13
ว๊าววว