mac os x กับ External Harddisk

giftstreet's picture
6
ขอช่วยหน่อยค่า คือว่าอยากรู้ว่า ทำไม external Harddisk พอเสียบแมคตัวนึงมองเห็น แต่ทำไมพอไปเสียบอีกเครื่อง ที่เป็น mac เหมือนกัน แค่เก่ากว่า ไม่กี่ปี ทำไมมันมองไม่เห็นค่ะ อยากรู้มากเลย ทำมา สองวันแล้ว

nickoe's picture
4320
ไม่ทราบว่า

os ทั้งสองตัวเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าครับ

6
คือว่า

ก็ไม่แน่ใจนะค่ะ พอดี ต้องการที่จะเก็บข้อมูลในแมคเครื่องเก่า รู้แต่เป็นชื่อรุ่น รุ่น G3 350 น่ะค่ะ แล้วก้อ mac ตัวใหม่ พอดีทำแ่กราฟฟิก แต่ไม่รุ็อะไรเกี่ยวกับเครื่องเลย ในตัวmacที่ใช้อยู่เนีย มองเห็น harddiskนะค่ะ แต่ไม่รู้ทำไมมพอเปิดเครื่องเก่าแล้วมองไม่เห็น แล้วก้อharddisk ก้อเพิ่งซื้อมา เปงของ Acer ค่ะ คือ อาจจะตอบไม่ค่อยรู้เรื่องต้องขอโทษด้วยนะค่ะ

4320
อืม

ไม่ทราบว่า hdd ที่ใช้
โดน format เป็นอะไรมาครับ

6
format

Format : Mac OS Extended เป็นอย่างนี้ค่ะ

4320
เอ

ดูแล้วก็ไม่น่ามีอะไรผิกปกติ
แล้วลองหา hdd ตัวอื่นมาต่อ
ที่ G3 ดูรึยังครับ ว่าทำงานได้รึเปล่า

G3 นี่ไม่ใช่เก่ากว่าไม่กี่ปีนะ เก่ากว่ามากเลย

6
G3

พอเสียบเข้ากับเครื่องG3 แล้วมันก้อขึ้นมาว่า
This disk is unreadable by this computer Do you want to initialize the disk

แลเ้วก้อมีให้Format : Mac os standard
: Mac os Xetended
: Dos
เราต้องformat ที่เครื่งเก่าอีกเปล่าค่ะ เพราะวันก่อนคลืก Initialize ไป มันค้างเป็นคืนเลย นี่จะเอาไปถามที่shop mac แล้วค่ะ เพราะทำไม่เป็น ต้องขอรบกวนด้วยนะค่ะ

4320
คือ

ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดเพราะอะไร
เพราะจากที่ให้มา มันก็ไม่น่าจะมีอะไรผิดพลาด
ถึงอยากให้หา ext ตัวอื่นที่เป็น mac osx extened
มาลองต่อดู ถ้าเป็นเหมือนๆกัน ก็น่าจะเป็นที่ G3 เอง
แต่ถ้าไม่เป็นก็น่าจะเป็นที่กล่องของ acer
เพราะผมเคยมีปัญหากับกล่องบางยี่ห้อ
ที่เป็น usb ครับ

6
G3

ก้อลองตัวอื่นแล้วค่ะ มันขึ้มมาให้format เหมือนกกันเลยค่ะ
ขึ้มมาเหมือนกันเลย

4320
อืม

พอจะมี ext ที่ว่างๆสักตัวมั๊ยครับ
ลองใช้ G3 มา format ดูใหม่
แล้วลองต่อกับ macbook ดู

ป.ล.ผมไม่แน่ใจจริงๆว่าเป็นเพราะอะไร

6
ค่ะ

จะลองดูนะค่ะ ถ้าไเ้หรือไม่ได้ จะบอกอีกทีค่ะ ขอบคุณนะค่ะ