ไฟดูดเวลา Charge เครื่อง ​MacBookAir ครับ

BB's picture
81
มือใหม่สอบถามหน่อยครับ เพิ่งได้ MacBookAir ตัว 13 นิ้วมาเมื่อวันศุกร์ เล่นอยู่ 2 วัน

วันจันทร์เลย Charge ไฟใหม่ ปรากฏว่า มีไฟดูดนิดๆ ที่มือ ทุกพื้นที่ทั้งตัวเครื่องครับ (อยู่ในห้อง Air 25 องศา + ใส่ถุงเท้าด้วย)

อย่างนี้ผิดปรกติไหมครับ แต่ถ้าไม่ Charge ไฟ ก้อปรกติครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ปรกติครับ

บ้านบางคนมีสายดี ยังโดนเลยครับ ยิ้ม

toffykapook's picture
248
โดนกันเป็นปกติฮะ

หัวเราะร่วน MBP13"

bugbunny's picture
66
ปกติครับผม ผมก็โดนครับ ต้อง

ปกติครับผม ผมก็โดนครับ ต้อง เอาเท้าอย่าโดน พื้นทึงจะไม่ดูด

INNOVATION's picture
343
โดนด้วยย .. ดูด จ๊ากกก ...

โดนด้วยย .. ดูด จ๊ากกก ...

Epsilon's picture
169
ปรกติครับ

สำหรับปลั๊กที่ไม่มีการต่อสายดิน 2 ตา ครับ จะมีการไหลของอิเล็กตรอนวิ่งมาสู่ตัวเราแทนเพื่อหาทางลง ดิน ครับ
วิธีแก้ก็คือ 1. ใช้ปลั๊ก 3 ตา
หรือ 2.หาฉนวน>>> รองเท้า คับ

ที่ถุงเท้าโดน เพราะอาจหนาไม่พอคับ

81
ใช้ปลั๊ก 3 ตา

สรุปโดนกันท่วนหน้า หมดกัน 2

1.ที่บ้านและที่ทำงาน มีสายดิน เป็นเต้ารับ 3 ตา ถ้าใช้ตัว Extension Cord ที่มี 3 หัวก้อจะช่วยได้ใช่ไหมครับ ว่าแต่ว่ามันจะไปลง Ground ที่ไหนครับ เพราะตัว Connector ที่ถอดออกได้ มันก้อมีแค่ 2 ตาเอง สงสัย?

1. ข้อสังเกตุเพ่มเติม ตอนผมเอาที่ Charge ออกจากเครื่องแล้ว แต่ยังเสียบไฟคาอยู่ ปรากฏว่า ไฟก้อยังคงดูดที่ปลายสายครับ

ขอบคุณครับ

Epsilon's picture
169
3ตา

ปลั๊ก 3 ตาที่ใช้ ก็ต้องใช้กับ เต้ารับ 3 ตาเช่นกันนะครับ

ขาที่ยื่นมานั้น เป็นขาที่อิเล็กตรอนเลือกวิ่งลงGround แต่ถ้าแปลง 3 ขาแล้วใช้กับปลั๊ก 2 ขาหละก็
ไม่ต่างกันครับ เพราะมันจะวิ่งมาที่เราแทนน เพื่อลง Ground หัวเราะร่วน

81
ปลั้ก 3 ตา

เอ่อครับ พอจะเข้าใจเกี่ยวกับ ปลั้ก 3 ตา ครับ ที่บ้านกับที่ทำงานก้อเป็นปลั้ก 3 ตาครับ

แต่ผมหมายถึง ตัวนี้ครับ Extension cord ครับ ด้านนึง 2 หัว อีกด้าน 3 หัวครับ

Hong's picture
16
ปลั้ก 3 ตา

ตามความเข้าใจนะครับ สาย Ground คือตุ่มที่ลูกศรไม่ได้ชี้อันนั้นละครับคล้ายตัวล็อคสีเงิน ลองสังเกตที่ตัวต่ออีกด้านหนึ่งที่เป็นสองขาปรากฎว่าเป็นพลาสติกล้วนๆ แต่สำหรับตัวที่เป็น 3 ขาจะมีหน้า contact รับอยู่เพื่อปล่อยลงดิน

81
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ กับการ Share ข้อมูลครับ ยังไม่ไดลองใช้ปลั้ก 3 เลย ยังอยู่ในกล่องครับ

ขอบคุณทุกท่านทุกความเห็นอีกครั้งครับ