[Tip] Preview พาเพลิน (วิธีหาต้นทางของภาพที่เปิดดูใน preview อย่างรวดเร็วครับ) :D

ikok's picture
10285
เจอทิปนี้โดยบังเอิญ (อีกแล้ว) ครับ แบร่..

ปรกติถ้าเราเปิด preview ภาพขึ้นมาดูจากหลาย ๆ ที่ใน hard drive บนเครื่อง บ่อย ๆ ที่เราจะลืมว่าเราเปิดไฟล์ภาพนั้นมาจาก folder อะไรบ้าง ผมมีวิธีบ้าน ๆ มานำเสนอครับ

ตามภาพเลย ยิ้มปากกว้าง

คลิ๊กขวาที่ชื่อไฟล์ด้านบนหน้าต่างของ preview ครับ จากตรงนั้น เราสามารถทราบได้ว่าไฟล์อยู่ตรงไหน และถ้าเกิดเราคลิ๊กที่ folder ในรายการที่แสดงออกมา เขาจะเปิด finder ขึ้นมาแล้วพาเราไปยัง folder นั้นครับ ยิ้ม

สะดวกมาก ๆ สำหรับคนที่ความจำสั้น... เช่นผมครับ แบร่..

Cybernet's picture
399
ขอบคุณครับ

ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามีวิธีนี้ด้วย

nickoe's picture
4320
รู้สึกว่า

วิธีนี้จะใช้ได้กับใน finder ด้วยนะครับ
เวลาเปิดโฟลเดอร์ไหนมาแล้วอยากรู้ว่าต้นตอมาจากไหน
ก็วิธีนี้ได้เหมือนกัน

k2ekachai's picture
7
สุโค่ย

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

leicciel's picture
13
สุดยอด เรียบๆง่ายๆ เเต่เจ๋ง!

สุดยอด เรียบๆง่ายๆ เเต่เจ๋ง! ขอบคุณค่ะ

manamann's picture
6
thx krab

แหล่มมมมม

TANYARAT's picture
14
ขอบคุุณค่ะ

ว้าววว...อิอิ

เพื่อนชอบว่าไม่รุ้จะซื้อ mac ทำไมมันยุ่งยาก เนื่องจากว่าชอบทะเราะกับmc เพราะว่ามักจะหาต้นต่อของไฟล์ไม่ค่อยจะเจอ อิอิ

ทีนี่จะได้ไม่มีใครว่าแหละ อิิอิ