อยากใช้ App อะไร กันค่ะ

Nu-eMMa's picture
1837
ขออนุญาติ สำรวจความคิดเห็นของชาวแมคมือใหม่ค่ะ

เนื่องจากเอ็มกำลัง คิดทำโปรเจก จึงขอสำรวจความคิดเห็น เพื่อใช้ในการตัดสินใจค่ะ

คำถาม อยากจะให้มี App ประเภทไหน และสามารถทำอะไร

จะเป็น App เฉพาะสายงานอาชีพ ก็ได้นะค่ะ อยากจะให้พี่ๆช่วยเสนอมาว่า

จากที่ได้สัมผัสและใช้กันอยู่นั้น อยากให้มีอะไรเพิ่มเติมนะค่ะ

และขอเหตุผล ว่าเพราะอะไร ด้วยนะค่ะ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆชาวแมคมือใหม่ที่ให้ความร่วมมือค่ะ ^0^

minemind's picture
3876
App

App Baaw+ (แอ๊บ แบ๊ว)

killpitak's picture
202
แหม๋

แหม๋ๆๆ เพ่ คิดได้นะเนี่ย

toney6@hotmail.com's picture
84
ว้า Waaaaa

เข้ามาช้ามีคนเล่นมุขนี้ไปละ อดเลย 555+

mainbkk's picture
35
ในเครื่องผมนะเหรอ...

ในเครื่องมีแค่
Adobe CS5 Web Premium และ iWORK + iLife 11 อย่างละ 1 ชุดครับ
โปรแกรมอื่นๆ ไม่มีเลย ผมถือว่าแค่นี้ก็เลี้ยงครอบครัวได้แล้วครับ....อิอิ
ทำทุกอย่างให้ถูกต้อง ถูกลิขสิทธิ์ แล้วสบายใจครับ การลงทุนไม่เสียหลาย

เหตุผลก็อย่างที่ว่าครับ ไว้ใช้ทำงานเป็นหลักเลย ส่วนบันเทิงจะอยู่ท้ายๆ สุด

Izehexor's picture
15
งะ

โดนแย่งง อยากใช้...

App app apple iphone 4 ครับผมมม!!

1837
555

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ แต่... เอ็มไม่ได้ถามว่าใช้อะไรกันบ้างนะค่ะ

เอ็มถามว่า อยากจะใช้ App อะไรใหม่ๆ บ้างนะค่ะ

ยกตัวอย่าง....

อยากมี App แปลงเลขฐานสอง

เพราะใช้เวลาเรียน มันสะดวกกว่า

อะไรแบบนี้นะค่ะ 5555 พอจะเข้าใจกันอยู่เน๊าะ ^0^

mainbkk's picture
35
ขอโลชั่นหน่อย หน้าแตก...

ฮือๆๆๆ เห็นทุกโปรแกรมใน MAC Snow เราล้วน dot app ทั้งน้านน
นึกว่าโปรแกรมอะไรก็ได้....งั้นขอโลชั่นด่วนเลย อากาศหนาวหน้าแตกง่าย...ฮาๆๆๆๆ

INNOVATION's picture
343
พี่ขอโปรแกรม ใบ้หวย .. นะ ๆๆ

พี่ขอโปรแกรม ใบ้หวย .. นะ ๆๆ น้องเอ็ม อยากรวยเอาไปซื้อ New Mac Air หัวเราะร่วน

343
จริง ๆ

จริง ๆ ตอนนี้อยากได้

1. โปรแกรมที่เอาไว้จัดเก็บ Document ไฟล์เยอะมาก ใช้ iDocument อยู่
  2. โปรแกรมที่เอาไว้ลง App จาก Windows ได้เลย แบบที่ไม่ต้องทำผ่าน VM หรือ โปรแกรมจำลอง PC ต่างๆ เน้นว่าใช้งานได้จริ ..
  3. โปรแกรมที่เอาไว้รันงานครับ .. ฮ่าา อันนี้ เค้าไม่ออกเวอร์ชั่น Mac แห่ะ ๆ 1
1837
พี่บอล

โปรแกรมที่เอาไว้รันงานครับ .. ฮ่าา อันนี้ เค้าไม่ออกเวอร์ชั่น Mac

คืองานประเภทไหนค่ะ รันแบบไหน อ่ะ

343
เป็น web app ที่ใช้งาน java

เป็น web app ที่ใช้งาน java จ้าา และ command line ครับผม ..​

1837
อืม...

เหมือนรันได้เลยโดนไม่ต้องลงปลั๊กอินจาวา นะหรอค่ะ เข้าใจถูกม๊ะเอ๋ยย...อิอิ

Xelloz's picture
117
ทำโปรเจ็คจบหรอครับ

ลองศึกษาเรื่อง cloud computing ดูสิครับ เผื่อจะได้ไอเดียอะไร ผมว่าน่าสนใจนะ ตอนนี้เทรนด์กำลังมาเลย ลดภาระการประมวลผลของ client ด้วย ทำให้เครื่อง client ไม่จำเป็นต้องมีสเปคที่สูงมากเพื่อ support บางโปรแกรม ส่วน app ประเภทไหนนั้น ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันครับ อิอิ

nickoe's picture
4320
ที่ผมอยากได้

ทำได้เหมือน adobe design premium แต่ว่าราคาไทยๆ
จะมีไหมหนอ

ikok's picture
10285
ลองดูเผื่อเป็นไอเดียนะครับ

ผมอยากได้ application ที่ทำให้ผมทำงานสนุกขึ้น

ยกตัวอย่างง่าย ๆ เหมือนเราใช้ OS X แล้วชอบ เรารู้สึกดี รู้สึกสนุก ทั้ง ๆ ที่มันก็ทำได้แบบเดียวกันกับบน pc

แต่ให้ความรู้สึกต่างกันตอนใช้งาน

บน OS X มี app หลายตัวที่ทำให้ผมรู้สึกแบบนั้น

• Transmit ใครจะคิดว่าจะมีคนทำโปรแกรม FTP ให้ sexy และน่าใช้(ขึ้นเยอะมาก)ได้
  • modo โปรแกรมนี้ ทำให้ผมทำ 3d สนุกขึ้นครับ

เอ็มลองดูอะไรใกล้ ๆ ตัว เราหงุดหงิดกับอะไร แล้วเราคิดว่าจะทำอย่างไรให้มันตอบสนองเราได้มากขึ้น เราใช้ชีวิตได้ง่ายขึ้น

ถ้าเป็นคนช่างสังเกต หรือขี้ติดใจกับอะไรบ่อย ๆ หน่อย จะมีตรงนี้อยู่เต็มเลย ยิ้ม

1837
ขอบคุณค่ะ

เอ็มนะ อยากทำ App ที่มัน มองข้าม OS ได้ ค่ะ ^0^

ไม่อยากแจาะจนอันใดอันหนึ่ง

พอดีวันนี้ไปคุยเรื่องระบบซื้อขายบ้านจัดสรร ที่โครงการเค้ามานะค่ะ เจอพี่ที่สรรพากร (มั่งนะ)

ถ้าแนะนำว่า ทำระบบพื้นที่ เกี่ยวกับการเก้บภาษีท้องถิ่น นะค่ะ

เพราะยังเป่นที่ต้องการ แต่ ราคาสูงมาก ... ไรงี้ ^0^ บังเอินว่าเราไม่ได้เรียนภูมิศาสตร์เรื่องทำผังพวกนี้มาด้วย

เลย ต้องศึกษาเยอะถ้าทำจริง ก้อเลย เก้บไว้ก่อน อิอิ

ดูหลายๆเรื่องเหมือนกานตอนนี้ ค่ะ

117
ถ้าไม่อยาก fix OS

ก็ต้องเขียนเป็นพวก web base เอาละครับ หรือไม่ก็ต้อง java base หรือ linux

10285
ข้าม java ไปเลยครับ

Apple เริ่ม drop java ในเครื่องตัวเองแล้ว

เครื่อง mac รุ่นใหม่ ผู้ใช้จะต้องโหลด java เอง

117
ว้าาาา

เขิลเลย....ตกข่าวอีกแล้วเรา หุหุ

117
ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า

ที่ว่าไม่ได้เรียนภูมิศาสตร์คงพูดถึงเรื่องแผนที่ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ก็ google map เลยครับ free resource อแด๊ปใช้ได้เยอะ

1837
เอ็มว่า

ไม่ใช่ google map ดีกว่านะค่ะ ไม่อยากจะเอาหัวใจงานไปฝากไว้ที่อื่น เกิดซักวันเกิดมีปัญหาขึ้น มันจะแย่เอา

แค่ต้องลิงค์กับฐานข้อมูลแต่ละท้องถื่นของเทศบาลนี้ก็ ยังคิดว่าระบบและคนดูแลของเทศบาลนั้นจะ น่าพึ่งพาซักแค่ไหน

ลูกจ้างที่มีความรู้ด้านนี้มักไม่อยู่ในองค์กรแบบนี้ด้วยอัตราค่าตอบแทนที่ไม่คุ้มค่า เอาซะจิง ๆ

เรื่องภาษา Java ตัดทิ้งแบบไม่มีปัญหา เลยค่ะ 555 เอ็มไม่ชอบมันซะจิง รู้สึกว่า ตัวเสริมของมันนี้ ซักวันอาจจะไม่ฟรี

มีแนวโน้มมาพอสมควร และงี้นักพัฒนาที่ ตายกันเลยทีเดียว ความต้องมีทุนด้านสิขสิทธิ์ มาอีก แย่เลย

เอ็มว่า C,C++ เจ๋งสุดละ 555 ^0^ ยูนิก นี้ไม่มีปัญหาค่ะ เพราะจับกับมันมาแทบทุกวัน ไม่ถึงกะเก่ง แต่เราก็รู้ ถ้าจะจิงจังกับมันซักครั้งก็ไม่เสียหาย ^0^

ขอบคุณสำหรับแนวคิดดีดี ค่ะ

นี้เอ้มจะลอง Xcode ของ Mac อยู่ แต่โหลดมา สามวันละ ยังไม่ได้ เพราะปล่อยมันโหลดไม่เต็มก้อมีเหตุต้องออกก่อน รำไป -_-;

10285
เพิ่งจะมีเวลาตอบ

ผมไม่รู้ว่าเอ็มจะต้องทำโปรเจคแนวไหนนะ แต่ถ้าเลือกได้ หรือเป็นโปรเจคจบ อยากให้เลือกเพราะความสนใจของตัวเองเป็นหลัก การฟังคนอื่นมันจะได้ในระยะแรก แต่พอผ่านไป เนื้อหาที่ตัวเองสนใจจะเป็นตัวผลักดันให้เราอยากทำโปรเจคต่อจนจบ

ส่วนจะเป็นโปรเจคหรือโปรแกรมอะไรนั้น ล่ะตั้งคำถามกับสิ่งรอบ ๆ ตัวที่เอ็มเจออยู่ทุกวันดู น่าจะเจออะไรที่น่าสนใจได้ไม่ยาก ยกตัวอย่างเช่น

• ทำยังไงให้การแทรกภาพในเว็บ มมม. และเว็บอื่น ๆ บน internet ทำได้ง่ายขึ้น ประมาณจับวางแทรกได้เลย ไม่ต้องใส่ code หรือ..
  • ทำอย่างไรถึงจะ block โฆษณาทาง sms/mms ที่เราไม่ได้สมัคร หรือสั่งยกเลิกไปแล้ว หรือ อื่น ๆ หรือ
  • ทำอย่างไรถึงจะส่งของกินได้ในวันหยุด หรือ
  • ทำอย่างไรคนจะไม่แซงคิว แบร่..

อะไรประมาณนี้ แล้วค่อยเลือกหา solution ด้วย software <- ทำแบบนี้ดีนะ เผื่อมีคนนำไปสานต่อ หรือไม่ก็ซื้อ idea หรือไม่ก็ขโมยไปใช้จริงได้ ๕๕๕๕๕๕

nickoe's picture
4320
ทำอย่างไรคนจะไม่แซงคิว

ผมเคยเจอคนไร้สามัญสำนึก แซงคิวแบบหน้าด้านมากๆ
แล้วยังมีหน้ามาด่าผม เหมือนผมไปแซงเค้าอีก แอบเคือง
แล้วทำหน้าแบบทำไม มีอะไร ชั้นจะแซง มีปัญหาป่ะ
กวนสุดๆ แถมเป็นผู้หญิงอีก ผมได้แต่เดินจากไปอย่างสงบ
(ภายนอก)