[Finder Tips] วิธีลึกลับ ที่จะช่วยให้เลือกไฟล์แบบสับหว่างได้ง่ายขึ้นครับ

ikok's picture
10285
ผมเจอทิปนี้โดยบังเอิญครับ

finder alternate selection 1

สมมติว่า คุณมีไฟล์อยู่ 10 ไฟล์ และคุณเลือกไฟล์แบบไม่ต่อเนื่องกันเช่น ไฟล์ที่ 2,4,5,8,10 แล้วคุณดำเนินการกับไฟล์ข้างต้นที่เลือกไว้หนแรกไปแล้วต้องการจะกลับมาเลือกไฟล์ที่เหลือคือ 1,3,6,7,9 .... คำถามก็คือ ทำยังไงจะให้เราเลือกไฟล์แบบสับหว่างนี้ได้ง่ายกว่าไล่จิ้มที่ละอัน

ลองแบบนี้ครับ

finder-alternate-selection 2

1, กด command + alt แล้วคลิ๊กที่ไฟล์ล่างสุดที่ไม่ถูกเลือก (ถ้าไฟล์ล่างสุดถูกเลือกอยู่ ให้เลือกก่อนล่างสุดนะครับ)
2. ลากเมาส์ขึ้นจนสุดรายการครับ

ลองเล่นกันดูนะครับ ต้องอาศัยความเคยชินนิดหน่อย แต่ผมคิดว่า เป็นประโยชน์กับคนที่ทำงานโอนไฟล์เยอะ ๆ ไปมาแบบไม่เรียงลำดับครับ ยิ้ม

note: ผมใช้วิธีนี้ได้บน 10.6 นะครับ ใครยังใช้ 10.5 อยู่ก็ฝากลองด้วยนะครับ

Tidty's picture
22
ขอบคุณมากครับ

เป็นประโยชน์และสะดวกมากครับ

killpitak's picture
202
เจ๋งง

ขอบคุณมากคร้าฟพี่ก็อก เจ๋งมาก ชอบๆ