Safari + Chrome รุ่นต่อไปจะเร็วขึ้นอีกบน HTML 5 ครับ

ikok's picture
10285
อ่านเจอมาใน blog นี้ ของทาง Webkit ซึ่งเป็นระบบหลังบ้านของ browser หลายตัว รวมทั้ง safari และ chrome ด้วย

หลัก ๆ คือเขาจะรองรับค่าจำเพาะของตัว javascript บางแบบให้ไม่ไปขวางการโหลดส่วนอื่น ๆ ของเว็บครับ ยิ้ม

ที่เป็นอยู่เดิมคือ พอถึง script บางตัว เขาจะหยุดเพื่อโหลด script ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยไปต่อเลยทำให้เสียเวลาไปส่วนหนึ่งเพราะการรอโหลดตรงนี้ browser รุ่นต่อไปไม่มีแล้ว ยิ้ม

note: firefox มีตรงนี้แล้วในเวอร์ชั่น 3.6 แต่มีบางส่วนบน IE 9 ครับ

Ewoodsman's picture
23
IE

แล้ว IE ล่ะมื่อไหร่จะพัฒนา

ikok's picture
10285
เขามีบางส่วนครับ

แต่ไม่เท่่ากับที่ webkit มี

แต่ (ที่ 2) เรื่องนี้ต้องอยู่ที่นักพัฒนาเว็บด้วยครับ ให้มาใช้ HTML5 กันถึงจะส่งผลที่เห็นได้ว่าเร็วขึ้นครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ว้าว

ขอบคุณค่ะ แค่นี้ก้อยังใช้ ไม่เต็มเม็ดเต็มเนียวเลยนะค่ะ

มีอารายเพิ่มขึ้นอีกละ อิอิ