poohkio's picture
29
อยากถามว่า เวลาเอาเมาส์ไปชี้ที่มุมบนขวาแล้วมันมีเส้นแบ่งตรงกลางสีฟ้าๆนี่มันเสียป่าวคะ เวลาปกติไม่ได้ทำอะไรมันไม่มีค่ะ

ikok's picture
10285
เส้นตรง ๆ เลยหรือเปล่าครับ?

สงสัย?

29
คะ

คะเส้นตรงสีฟ้าคะ เวลาปกติไม่มี เปลี่ยนพื้นหลังเป็นสีดำก็มองไม่เห็นแต่สมมุติเปิดโปรแกรม แล้วลองไปชี้ที่มุมบนขวาจะเป็นเส้นแบ่งสีฟ้าคะ มันเป็นไรคะ แง

nickoe's picture
4320
เอ

ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ
แบบที่มีเส้นกับไม่มีเส้น

29
เง้อ ถ่ายไม่เป็น

ถ่ายยังไงคะ ทำไม่เป็นคะ

minemind's picture
3876
กล้องถ่ายรูป

กล้องถ่ายรูป ถ่ายหน้าจอเลย

เอ๊ะ ถ่ายเจ้าของด้วย

29
อิอิ

อย่าเพิ่งรำคาญนะ กล้องอยู่ตรงไหน กดไม่เป็นจิงๆๆๆๆๆ

4320
อา

คือถ้า capture จอมาให้ดูมันจะไม่เห็นครับ
ต้องใช้กล้องถ่ายรูปมาถ่ายหน้าจอให้ดูครับ
เอากล้อง digital ที่บ้านแหละครับ
ถ่ายให้ดูตอนมีอาการกับไม่มี

29
คะ

ถ่ายได้แล้วเด๋วเอาลงคอมเมนนี่ให้ดูนะคะ

29
พี่คะ

ขอเมล์ได้มั้ยคะ เด๋วส่งให้ดูไม่มีกล้องดิจิติลค่ะ

3876
http://temppic.com/ ลอง

http://temppic.com/

ลอง upload ผ่าน url ด้านบนดูครับ คือ ถ้าแปะใน บอร์ด ท่านอื่นๆจะได้ช่วยกันดู แต่ถ้าอยากได้ e-mail ติดต่อพี่นิก หนุ่มหล่อเลยฮะ

29
ลองกดดูนะคะ

อันนี้ไม่มีเส้น

29
เอาใหม่คะ

อันนี้ไม่มีเส้นคะ
http://www.temppic.com/img.php?09-11-2010:1289308291_0.78246000.png

29
แบบมีเส้น

http://www.temppic.com/img.php?09-11-2010:1289308886_0.08024000.png

ปล ถ้าไม่มีอะไรอย่าด่าเรานะคะ แบบว่าเราเพิ่งเล่นนะคะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อิอิ

3876
เป็นเฉพาะกับ background

เป็นเฉพาะกับ background อันนี้รึเปล่าครับ หรือว่า เป็นทุกอัน

29
พี่เห็นแล้วใช่มั้ย

คะ เป็นกะทุกอัน มันเสียหรือมีปัญหาเหรอคะ ทำไงดีละ

3876
ไม่ชัวร์นะครับ

เดานะฮะ

อาจจะเป็นปัญหาด้าน hardware ถ้าไม่ใช่ที่ จอ LED ก็อาจจะเป็น การ์ดจอ อาจจะต้องส่งเคลมนะครับ

แต่รอความเห็นของพี่ๆท่านอื่นอีกที

29
แย่แล้ว

งั้นเอาไปให้ที่ร้านดูดีที่สุดใช่มั้ยคะ ไม่น่าเลยยยยย

4320
เอ

ตอนใช้งานกับ background เอาแบบปกติ
(ไม่ได้อยู่ใน expose นะครับ) กับ background สีอื่นๆเป็นมั๊ยครับ
ถ้าเป็นเฉพาะตอนอยู่ใน expose นี่ผมไม่เคยเจอเลยครับ

29
เป็นหมดเลย

ทำไงดีอ่า ไม่ว่าจะเปลี่ยนภาพหลังเป็นสีไรก็เป็นหมดเลย เป็นเฉพาะเวลาชี้แล้วมีโปรแกรมนะคะ แต่ถ้าไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรทำงานชี้ไปมุมบนขวาก็ไม่มีเส้นค่ะ

Xelloz's picture
117
เหมือนกับเป็น

เหมือนว่าพอชี้เมาส์ไปที่มุมขวาแล้วจะไป activate ตัว expose นะครับ ไอ้เส้นนั้นก็น่าจะเปนเพราะ expose แต่ว่า expose ของคุณดูแปลกๆไปนะครับ เพราะว่าของผมรวมทั้งที่เคยเห็นมาหลายๆเครื่องมันไม่โชว์เป็นจอเล็กๆแล้วเหลือที่ข้างบนโล่งขนาดนั้น ของผมมันจะเฉลี่ยๆให้เต็มจอไป ยังไงรอผู้รู้มาตอบดีกว่า เพราะผมเองก็ไม่ค่อยได้ใช้งาน expose เท่าไหร่ เลยรู้ไม่มาก แต่เท่าที่ดูแล้วอาจจะเป็นที่ตัว expose อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าหรือได้ดาวน์โหลด plugin อะไรมาใช้รึเปล่าก็ลองเช็คๆดูนะครับ ช่วยได้เท่านี้ ถ้ายังไงถ้ารู้อะไรเพิ่มแล้วจะมาช่วยตอบครับ

society777's picture
1
มันเป็น เส้นของ expose อยู่แล้ว

การที่เราย่อ หน้าต่างใว้ที่ dock แล้วกด expose จะมีเส้นแบ่ง หน้าต่างที่ใต้เส้นแบ่งจะเป็นหน้าต่างที่ถูกย่อใว้ใน dock ครับ

3876
ขอบคุณฮะ และ ขออภัยฮะ

ขอบคุณ คุณ society777 ด้วยครับ ที่มาไขความกระจ่างให้

ผมขออภัยจริงๆครับ ที่ให้ข้อมูลผิดๆไป

ไปทดลองมาให้ตามที่คุณ society777 ได้บอกไว้

ภาพแรก

ภาพที่สอง

สรุปว่า ไม่ได้เป็นอะไร ผมพาท่านอื่นๆตื่นตูมกันไปเอง

ขออภัย จขกท ด้วยจ้า

Nu-eMMa's picture
1837
ภาพ

จอหน้ารักเกินตัวนะค่ะพี่ต่าย อิอิ

3876
เลียนแบบ เจ่เจ้ฟุกุ

เลียนแบบ เจ่เจ้ฟุกุ

4320
ผมคิดเหมือนกัน

ตอนที่ 10.6 ออกมาผมจำได้ลางๆว่ามี feature นี้ด้วย
แต่ไม่แน่ใจเพราะยังใช้ 10.5 อยู่เลยลองไม่ได้

เมื่อวานจะตอบแบบนี้ก็กลัวจะผิดไป ฮาาาา
พิมพ์ไปแล้วก็ลบทิ้งซะงั้น

od2504's picture
1077
ขอชื่นชม

หนุ่ม minemind ทำดีแล้วครับ อย่าคิดมาก ผิดพลาดเป็นเรื่องธรรมดา ใครๆ ก็พลั้งพลาดกันได้ เพียงเรารู้ตัวแล้วยอมรับ ก็หมายความว่าเราเป็นเด็กดีที่พร้อมแก้ไขในสิ่งผิด นี่แหละคือคนที่สังคมยุคใหม่ต้องการมาก ต่อไปหนุ่ม minemind ต้องมีสติ ใตร่ตรองให้รอบคอบก่อนตัดสินใจทำสิ่งใด (เอาสัก 2,000 รอบละกัน) จะได้เก่งเหมือนคุณพี่ iKok คุณพี่นิกโกะ คุณพี่ pipo และพี่ INNOVATION ไง
ขอชื่นชมด้วยจริงใจครับ ยิ้ม

29
อย่างนี้นี่เอง

ขอบคุณค้า เมื่อคืนจิตตกไปเลย กลัวพัง แฮะๆ แบบว่าไม่เคยเล่นก็แบบนี้และค้า ขอบคุณมากเดี๋ยวมีอะไรจะเอามาถามอีกนะคะ