Epsilon's picture
169
Ext. HDD ที่เอาไว้Back up Time machine

ควรใช้ขนาดประมานกี่GB ครับ สงสัย? สงสัย?

ikok's picture
10285
ขนาดที่ควรจะเป็นนะครับ

พื้นที่หลัก หรือ partition ที่จะแบ่งเอาไว้สำหรับ Time Machine backup ควรจะมีขนาดประมาณ 2-3 เท่าของข้อมูลทั้งหมดที่เราต้องการจะ backup ครับ เช่น

ถ้าข้อมูลที่เราต้องการจะ backup ทั้งหมดมี..

• เพลง 5 GB
  • งาน 500 MB
  • หนัง 10 GB
  • อีเมล์ 5 GB
  • อื่น ๆ 500 MB

รวมแล้ว 21 GB เราควรจะเตรียมพื้นที่เอาไว้ที่ประมาณ 21x3 = 63 GB ครับ

เหตุผลเป็นประมาณนี้ครับ

Time Machine จะ backup ทั้งหมดก่อนหนึ่งครั้ง (จะเสียพื้นที่ พอ ๆ กับข้อมูลต้นทางที่เรามี) และจากนั้นเขาจะเริ่ม backup ความเปลี่ยน ๆ ทุก ๆ ชั่วโมง หรือทุก ๆ วันตามแต่ที่เราตั้งเอาไว้ครับ

พูดให้ง่ายคือ ในไฟล์ต้นฉบับ 1 ไฟล์ คุณอาจจะมีหลาย copy ที่อยู่ใน backup ของ time machine ครับ

ซึ่ง backup ที่เพิ่มขึ้นมาตามช่วงเวลานี้จะกินพื้นที่ส่วนที่เหลือของ hdd ที่เรามีอยู่จนหมดไปเอง ย่ิงคุณเตรียมพื้นที่เผื่อเอาไว้มากเท่าไหร่ คุณยิ่งมี backup ของแต่ละไฟล์หลายอันเพิ่มขึ้นเท่านั้นครับ (ยิ่งมาก ยิ่งดี)

บางคนอาจจะคิดว่าไม่จำเป็น แต่ตอนที่ไฟล์สำคัญหาย คุณจะขอบคุณตัวเองที่เผื่อพื้นที่ตรงนี้เอาไว้ครับ

ยิ้ม

Ewoodsman's picture
23
Time Machine

ขอบคุณครับ ผมคนนึงล่ะที่ไม่เคยใช้ Time Machine เลย

10285
ตอนนี้ี้เป็นโอกาสดีนะครับ

ลองหา external hdd มาสักหนึ่งลูก แล้วลองใช้ดูครับ

อย่ารอให้ข้อมูลสำคัญหายแล้วค่อยนึกถึงการ backup เลยนะครับ ยิ้ม

169
ขอบคุณครับพี่ก๊อก

แหะๆ ได้โอกาสพอดีเลย

เด่วงานคอม ที่เชียงใหม่ จะได้ฤกษ์ ซื้อ Ext.Hdd มาใช้สำหรับTime machine ครับ^^

FoEyZzz's picture
15
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ

Time Machine นี้มันจะ backup โปรแกรมต่างๆที่เราลงไว้ด้วยหรือไม่ครับ ถ้าใช่ในกรณีที่เรา Restore เครื่องโปรแกรมต่างก็กลับมาเหมือนเดิมไม่ต้องลงใหม่ใช่ครับ ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

10285
ถ้า restore ทั้ง system

ตัวโปรแกรมกลับมาด้วยครับ

แต่ถ้ากะว่าเอาไว้เก็บ application แบบไม่อยากลงใหม่ภายหลังจากที่ re-format หรือว่ากะนับหนึ่งใหม่บนเครื่อง แบบนี้ผมไม่แนะนำครับ

ลงใหม่เองดีที่สุดครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ตามปกติ

ถ้าไม่ได้ตั้งให้มันข้ามตรง application ไว้
มันก็จะ backup ไปด้วยครับ
แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องใส่ s/n ใหม่รึเปล่า
ปกติผมจะ backup แต่ไฟล์สำคัญๆ
ถ้าจะลงใหม่จะลงโปรแกรมต่างๆใหม่เอง

FoEyZzz's picture
15
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ยิ้ม

169
ถามต่อยอด

แบร่.. สงสัย?
แล้ว ในExt. Hdd เราสามารถแบ่งได้มั้ยว่า
จะเอาส่วนนี้ไว้สำหรับ Time machine ส่วนนี้เก็บข้อมูล ส่วนนี้ เก็บไฟล์ ของwindowsคับ?

10285
ตอบครับ

ได้ครับ แต่จะต้องทำการแบ่ง partition ให้เรียบร้อยมาก่อนที่จะต่อกับ Time Machine ครั้งแรกนะครับ

ถ้าต่อให้เขา backup ครั้งแรกไปแล้ว จะลบหรือปรับแก้ทีหลังค่อนข้างวุ่นวายและเสี่ยงต่อการเสียไฟล์ backup ไปทั้งก้อนครับ

djyhuy's picture
6
ออ

อ่านๆ แล้วก้ยัง งง นิดๆ เพราะ ไม่ได้ ใช้ อิอิ

169
@พี่ก๊อก

ละใช้ โปรแกรมอะไรในการแบ่ง Partition ครับ

10285
ผมใช้ disk utility ธรรมดาครับ

ยิ้ม