ใช้ Mac เป็น Internet Phone ได้มั๊ยครับ ?

daydxb's picture
38
ผมทำงานที่ต่างประเทศ เมื่อก่อนค่าโทร.ทางไกลระหว่างประเทศจะแพงมาก(ตอนนี้ก็ยังแพงอยู่) ยิ่งถ้าต้องคุยธุระกันนานๆพอจ่ายค่าโทร.ทีถึงกับใจหายครับ..! ดังนั้นการโทร.ทางไกลโดยใช้เครื่อง PC ต่อ Internet แล้วดาวน์โหลดโปรแกรมสำหรับโทร.ทางไกลมาติดตั้งใน PC จึงเป็นที่นิยมมาก จะโทร.PC to PC,PC to Cell Phone หรือ PC to Landline ก็ได้ ค่าโทร.จะถูกมาก อยากทราบว่า Mac จะติดตั้งโปรแกรมเหล่านี้ได้หรือไม่ครับ

ikok's picture
10285
โปรแกรมที่ว่านี้

ชื่อว่าอะไรบ้างครับ?

ผมใช้ Skype คุยงานครับ

• คุยได้หมดทั้ง text, screen sharing, video, voice over ในโปรแกรมเดียว
  • แสดงหน้าจอของแต่ละฝั่งได้ด้วย เอาไว้อธิบายงานได้ค่อนข้างชัดเจน
  • call ระหว่างเครื่อง pc - pc หรือ pc - mac ฟรี

note: ผมก็อาศัยอยู่ที่ต่างประเทศ แล้วก็รับงานจากต่างประเทศอีกทีครับ

daydxb's picture
38
โปรแกรมที่ว่าคือ

หนึ่งในโปรแกรมที่ว่าคือ Skype ยอดฮิตที่คุณ kok ใช้อยู่นั่นแหละครับ และอีกโปรแกรมที่ผมใช้มานานคือ SoodSood ของบ้านเราครับ ตกลงว่าทั้ง 2 โปรแกรมนี้ติดตั้งและใช้กับ Mac ได้ใช่ไหมครับ และทั้ง 2 โปรแกรมนี้ต้องมีระบุว่าสำหรับ Mac เท่านั้นหรือปล่าวครับ ?
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
หนึ่งในโปรแกรมที่ว่าคือ Skype

หนึ่งในโปรแกรมที่ว่าคือ Skype ยอดฮิตที่คุณ kok ใช้อยู่นั่นแหละครับ และอีกโปรแกรมที่ผมใช้มานานคือ SoodSood ของบ้านเราครับ ตกลงว่าทั้ง 2 โปรแกรมนี้ติดตั้งและใช้กับ Mac ได้ใช่ไหมครับ และทั้ง 2 โปรแกรมนี้ต้องมีระบุว่าสำหรับ Mac เท่านั้นหรือปล่าวครับ ?
ขอบคุณครับ

application ที่ support osx ต้องลอง search ดูนะครับ
ส่วนใหญ่ ผมจะใช้ keyword แบบนี้ ยกตัวอย่าง

"Skype for mac" "Google Chrome for mac" บน google.com เค้าจะ result ผลมาให้

ผู้ใช้ก็จำเป็นต้องสังเกต และจดจำอีกเล็กน้อย เรื่องของ นามสกุลไฟล์ของ osx นั้นแตกต่างจาก windows ส่วนวิธีการลงนั้นมีส่วนที่เหมือนและแตกต่างกันอยู่เล็กน้อยครับ ลองศึกษาจาก link ด้านล่างก่อนนะครับ

http://guides.macrumors.com/Installing_Applications_in_Mac_OS_X

ikok's picture
10285
skype มีบนแมคครับ

จะหาด้วยคำค้นจากกูเกิลตามที่น้องต่ายให้ไว้ด้านบนก็ได้ หรือลองเข้าไปดูที่ link นี้นะครับ
http://www.skype.com/intl/en-us/get-skype/on-your-computer/macosx/

ส่วนโปรแกรม soodsood ผมไม่ทราบครับ

Xelloz's picture
117
ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรม

ที่ข้างบนเขาบอกมากัน ก็อาจจะต้องหาโปรแกรมจำพวก SIP มาตั้งค่าเพื่อใช้แทนอะครับ ส่วนตัวผมเองก็ใช้บริการของ voipdiscount อยู่ ตอนที่เปลี่ยนมาใช้แมคเขาก็ไม่มีโปรแกรม support ผมเลยต้องหาโปรแกรม จำพวก SIP มาใช้แทนครับ โดยยังสามารถใช้บริการของ voipdiscount ได้อยู่โดยที่ต้องตั้งค่ากันนิดหน่อย ส่วนใหญ่เขาจะมี instruction ให้อยู่แล้วครับ ส่วนตัวใช้ isoftphone อยู่ครับ ยังไงลอง searchในgoogleว่า SIP VOIP หรือ SIP phone ดูก็ได้ครับมีหลากหลายตัวเลือกอยู่ครับ ทั้งฟรีและเสียตังค์

sharkyskips's picture
7
โปรแกรม oovoo คล้ายๆ skype

โปรแกรม oovoo คล้ายๆ skype ค่ะ
แต่ oovoo คุยพร้อมกับเห็นหน้าได้ด้วย สูงสุด 8 คนค่ะ
ยังไงลองดูนะคะ