poohkio's picture
29
อยากถามว่าเวลาเราจะ install โปรแกรมลงแมค แล้วมันขึ้นให้เรากรอกพาสเวิด นี่มันเป็นพาสเวิดอะไรค่ะ คือว่ามันขึ้น username เป็นชื่อเรา แต่ไม่รู้ว่าพาสเวิดคืออะไร งงจัง พอดีจะลงโปรแกรมที่อยู่ในแอร์การ์ดน่ะค่ะ

minemind's picture
3876
ไม่รู้จะ งง มั้ย

เแ็น password ของ account ครับ

ปกติถ้าร้านเป็นคน set up account ให้เค้าจะไม่กรอก password ให้ แต่ร้านก็จะถามว่าลูกค้าต้องการกรอก password รึเปล่า ถ้าต้องการกรอก password ก็คือ password ที่เราตั้งครั้งแรกนั่นแหละครับ

แต่ถ้าไม่ได้ตั้งไว้ก็กด ok ได้เลยครับ

poohkio's picture
29
ค่ะ

แล้วเราจำได้ว่าที่ร้านไม่ได้ให้เรากรอกพาสเวิด แต่ให้เราใส่แต่ชื่อเรา แสดงว่ามันไม่มีพาสเวิดใช่มั้ยคะ แล้วเรากลับไปดูข้อมูลตรงนั้นได้มั้ยคะ ฮือ ใช้ไม่เป็นจริงๆ

nickoe's picture
4320
อืม

ถ้าให้ที่ร้านตั้งให้ แล้วไม่ได้แจ้งไว้
ก็ไม่ต้องใส่อะไรครับ
ถ้าอยากแก้อะไร ทุกอย่างอยู่ที่ system preferences
หัวข้อ account ครับ หาอ่านใน mac101 ก็ได้ครับ
มือใหม่มากยิ่งต้องอ่านเลยครับ

ikok's picture
10285
เป็นแบบนี้ครับ

คือการติดตั้งโปรแกรมบางอย่างจะมีความจำเป็นที่ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงด้านใต้ OS X ด้วย ซึ่งทาง OS X อนุญาตให้..

1. ผู้ที่เป็นเจ้าของเครื่อง หรือ
  2. ผู้ที่เป็นเจ้าของ Account (Admin) ภายในเครื่อง

สามารถกระทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงตรงนี้ได้

ทีนี้ ทางเดียวที่จะยืนยันว่าเราเป็นเจ้าของเครื่องหรือเจ้าของ Account คือต้องใส่ password ก่อนการ install ครับ (ไม่เฉพาะกับการ Install นะครับ การเปลี่ยนแปลงสำคัญบางอย่างในเครื่อง เขาก็จะถาม password เพื่อยืนยันเหมือนกัน)

ที่มีตรงนี้เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้ใครก็ไม่รู้มาติดตั้งหรือทำอะไรแปลก ๆ กับเครื่องของเราครับ ยิ้ม

ตัว password นี้เกิดขึ้นตอน

1. การติดตั้ง OS X ใหม่ หรือ
  2. การสร้าง Account ใหม่จากใน system preferences/ accounts

เราไม่สามารถเข้าไปดู password เดิมได้จากใน system preferences/accounts แต่เราสามารถเปลี่ยน password เดิมที่มีอยู่ได้ครับ ดูตามภาพประกอบนี้เลยครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ภาพ

หล่อก๊ะ... ^0^

ikok's picture
10285
อ่ะ

แน่น๊อนนนน ก่ะ ~ ^o^ / ~