boot camp กด option ไม่มีให้เลือกเลยครับ

zoro's picture
3
ขอเล่าก่อนแล้วกันนะครับ คือผมเพิ่งได้ซื้อ Mac มา 2 วัน และมีความจำเป็นต้องใช้ windows ด้วย

จึงทำการลง windows โดยใช้โปรแกรม Bootcamp แต่เจอกับ Dise error ครับ จึงนั่งอ่านๆ พบว่า มันต้องเป็นformat แบบ NTFS ซึ่ง แผ่นที่ผมลง กดลงแล้วมันไม่ format ให้ครับ

ผมจึงใช้วิธี ใช้แผ่นวินโด้ 7 มา formmat ให้ แล้ว ลง windows xp ไปปกติ

ตอนนี้ก็ใช้งานได้ดีครับ ( เว้นอย่างเดียว ตอนกด option ตอนเปิดเครื่อง ไม่มี อะไรให้เลือก ซักอย่าง ปกติมันต้องมี OS mac กับ OS xp ใช่ไหมละครับ

ณ ปัจจุบัน ผมต้องใช้โปรแกรม boot camp panal ในการเปลี่ยนวินโด้แทน

จะถามว่า ท่านใด ทำให้ กด option ตอนเปิดเครื่อง แล้วขึ้น ให้เลือก OS ได้บ้างครับ

เพราะเวลาเปลี่ยนวินโด้ไม่อยาก เข้าไปอีกวินโด้หนึ่งก่อนนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

nene122620@hotmail.com's picture
327
เออคือตอนกดปุ่optionเนี่ยคุณก

เออคือตอนกดปุ่optionเนี่ยคุณกดจังหวะไหนครับคือผมไม่แนใจนะเพราะถ้าเปิดแล้วกดเลยมันจะไม่ได้ลองกดตอนท่ีมันมีเสียง
"ผัง "ดูครับคือพูดง่ายถ้ากดเร็วเกินมีนจะไม่ได้ครับลองกดดูตามนั้นค้างไว้

3
คือ ปกติ ผมก็เปิดได้นะครับ

คือ ปกติ ผมก็เปิดได้นะครับ ที่มันขึ้นให้เลือกนะครับ

แต่ตอนนี้ กด option แล้วมันขึ้นหน้าว่างเปล่าไม่มีให้เลือกนะครับ

ช่วยทีนะครับ พอดีเพิ่งกลับมา ปล่อยกระทู้ไปซะนานเลยครัย

nene122620@hotmail.com's picture
327
ลองveriflyยังคับ

ลองveriflyยังคับ

3
โทดทีนะครับ verifly

โทดทีนะครับ

verifly คืออะไรหรอครับ