มาชวนหลานๆคุยแบบขำๆ เรื่อง MacBook Air

Ben's picture
247
เมื่อวันก่อนเพิ่งมีโอกาสไปลองเล่น ​MacBook Air ตัวใหม่ที่ร้านiBeat
ชอบนะ แต่ไม่ถึงใจ
ชอบตรงที่บาง เบา ตามconceptที่เค้าตั้งไว้

แต่ไม่ชอบตรงที่ไม่มี DiskDrive ในเครื่อง

ลุงเองก็ไม่ได้ทำงานนอกสถานที่มากมาย

Cybernet's picture
399
สำหรับผมชอบมากครับ

เพราะปกติจะแบก Mac ไปด้วยตลอดเวลาทำงาน คิดว่าถ้าซื้อ Air แล้วคงไม่ปวดไหล่ดีครับ

Mixmerize's picture
1480
Like!

ชอบครับอยากได้อีกซักเครื่อง (มี iMac อยู่แล้ว) ถ้าได้ Macbook Air มาไว้อีกซักเครื่องคงสะดวกมากขึ้น และจะได้ให้คนที่บ้านสัมผัส OS X ด้วย เขิน

Nu-eMMa's picture
1837
พี่มิก

ขยันเปลี่ยนโลโก้เน๊าะ ทำทีไร มีแต่ M เต็มเลย อิอิ

เอาชื่อเอ็มไปใช้งี้ ขอน้องรึยัง 555

เอ็มชอบค่ะ มันล้ำมาก อิอิ แต่ก้ออะนะ สำหรับเอ็มนะ ไม่ค่อยจะได้ใช้แผนอยู่ละ เลยชิ้วๆ แหะๆ

แต่ถ้าทำงานนอกสถานที่อารายนี้ ก้อต้องเตรียมให้หร้อมแหละค่ะ แต่ก้ออาจจะยังขัดอยู๋บ้างละ เพราะเราเคยชินกับการ

มีอารายก้อ ใส่ๆเครื่องอย่างเดียวเลย แต่ถ้าเราวางแผนซักนิดนะ อะไรที่มันใหญ่ๆมันก้อจะหายไปจากชีวิต อิอิ

แอ๊ปเปิ้ล มองไปสิบปีข้างหน้า ซะขนาดนี้ ... ต่อไปอาจจะไม่มีช่องอ่าน DVD อีกในคอมพิวเตอร์พกพา ก็ๆด้นะค่ะ อิอิ

ละเราก้อจะชินเอง 5555 หวังไว้ หุหุ

INNOVATION's picture
343
ใช้ DVD ของเพื่อนจิ อิอิ

ใช้ DVD ของเพื่อนจิ อิอิ

od2504's picture
1077
คุณปู่ Ben

คุณปู่ Ben ต้องการรุ่นนี้ใช่หรือไม่ครับ แจ่ม

ikok's picture
10285
๕๕๕๕๕

สุดยอดซุปเปอร์คอมพิวเตอร์เลยนะครับนี่ -o-

1837
พูดถึง ซุปเปอร์คอมพิวเตอร์

ตอนนี้ มีใครจะรู้มั่งค่ะ ว่า ซุปเปอร์คอมพิวเตอร์ ที่แรงที่สุดในโลก ไม่ใช่ IBM อีกต่อไปแล้วว

แต่เป่นของ จีน มาแร๊งงง มากๆๆ แต่ !! เค้าใช้ ซิปของอินเทคอ่ะ ต่างจาก IBM ที่ มีชิปเป็นของตัวเองที่ ไม่เผยแพร่ได้

แต่พูดถึงการพัฒนาแล้ว จีน พัฒนาเร็วมากๆค่ะ เป็นประเทศที่น่ากลัว นะค่ะ -_-" (พี่ไทยจะสู้เค้ามั่งป่ะเนี้ย แหะๆๆ)

skywalker's picture
92
^^

เยี่ยม ยิ้ม

1077
จีนเขาคือเจ้าแห่ง c&d (copy

จีนเขาคือเจ้าแห่ง c&d (copy and develop) แต่หากพูดถึง developer กันจริงๆ ต้องยกให้ India

247
หลานเอ็ม

ทราบมั๊ยครับว่า IBM ย่อมาจากอะไร?

I Buy Mac ครับ

1837
อิอิ

ว้า..นู๋ก้อโง่ คิดว่า International Business Machines อยู่ตั้งน้านน...

1077
อ้าว ผมคิดว่า "I & Ben Mua"

อ้าว ผมคิดว่า "I & Ben Mua" ซะอีกนะนี่

247
Thanks ครับ หลาน od2504

ลุงBen ทันเครื่องคอมพ์แบบ punch card ครับ ๕๕๕๕๕

DrNui's picture
32
บรรดาเครื่องมือทั้งหมด

บรรดาเครื่องมือทั้งหมด ที่ผมใช้งานมากที่สุดในตอนนี้คือ iPad ครับ
MBP ที่มีอยู่ก็... นาน ๆ เอาออกมาใช้ที

MacBook Air .... ผมก็อยากได้อยู่เหมือนกันเพราะว่ามันเย้ายวนดี

แต่ก็ต้องยั้งใจ ... เพราะมองเห็นชัด ๆ ว่าคงซื้อมาดูเล่น มากกว่ามาใช้งาน แหะ ๆๆ

sajiro's picture
1179
รอดู MBP

Gen หน้าฮะ ทอปว่าคงจะคล้าย MBA ตัวนี้มากขึ้นไปอีก ฮ่าๆ

FolkTrance's picture
130
ผมว่าก็ OK ดีครับ

ผมว่าก็ OK ดีครับ เดิมทีก็แทบจะไม่ได้ใช้ Disk drive อะไรอยู่แล้วปกติก็ Download หรือใช้ Flash drive เอา

แต่รุ่นนี้พิเศษหน่อยตรงที่ใช้ Flash memory เรียกProgram ได้ไวดีจริง แต่เรื่องประมวลก็คงไม่เร้าใจเท่า Pro

ส่วน MBP ผมว่าอีกหลายปีแหง่ๆกว่าจะบางหรือหันมาใช้ Flash memory เป็นพื้นฐาน
ต้องดูต่อไปว่า วัสดุทำหรือ Design จะเปลี่ยนหรือไม่

10285
ผมชอบนะครับ

เขาเข้าใจทำดีครับ เอาหลาย ๆ อย่างมาผสมกัน ตอนแรกผมคิดว่าเขาถอดใจกับ mba ไปแล้ว .. นี่เพิ่มน้องจอเล็กมาอีก

น่าซื้อขึ้นเป็นกอง ๆ เลยครับ ยิ้มปากกว้าง

247
คิดเหมือนกันครับหลาน ikok

ลุงBenเองก็ติดใจเจ้าตัวเล็กหน้าจอ๑๑นิ้วอ่ะครับ
น่าใช้ดี ถือไปไหนมาไหนก็ท่าจะดีเนอะ ถ้าไม่คาดหวังอะไรมากมาย
กำลังชั่งใจ (กับชั่งกระเป๋า) อยู่ครับ

1077
จ็อบจินตนาการว่าโลกข้างหน้าเป

จ็อบจินตนาการว่าโลกข้างหน้าเป็น Internet base บรรดา application ตลอดจน tools ต่างๆ จะอยู่บนสังคมออนไลน์หมด
MBA คงเป็นที่สนใจตอนนั้น

แต่สำหรับสังคมไทยอาจไม่ได้รับความนิยม เพราะเราขอสนใจทะเลาะกัน และชลอ 3G ก่อน แบร่..

INNOVATION's picture
343
ไปจับตัวจริงงมาละ

ไปจับตัวจริงงมาละ สวยน่าใช้จริง อยากสอยเลยยย แต่อีกทีต้องพก hdd เพิ่มอีกตัวนี่น่าา งั้นถอยยก่อนรอดูปีหน้าา ตอน 10.7 ออกก็ยังไม่สาย สรุปว่าอยากได้ครับบ จะเอา ๆๆ

1077
ความจริงการใช้ ext.hdd. บน

ความจริงการใช้ ext.hdd. บน MBA ก็เสมือนมี ext. data backup นั่นเอง (รวมทั้งการแบ่งพื้นที่สำหรับ time machine ด้วย) ก็น่าจะช่วยรักษาข้อมูลไว้ได้ในกรณีเครื่องหาย จะได้ไม่ต้องหายไปทั้งเครื่องทั้งข้อมูล เหมือนเครื่องทั่วไป

mainbkk's picture
35
อะไรจะสวย เพรียวได้ขนาดนั้น..!!?

เห็นแล้วหลงรักทันที...ผ่านร้าน iStudio ทีไร ต้องแวะขอไปลูบคลำทุกครั้งด้วยความอยากได้เป็นเจ้าของ...ฮา

10285
อาการแบบนี้...

อันตรายนะครับ แห่ะ ๆ 1

247
:-)

มือขวาลูบคลำด้วยความอยากได้เป็นเจ้าของ

มือซ้ายก็ควักกระเป๋าตังค์ซื้อเลยซีคร้าบ คุณหลานmainbkk ไม่ยากคร้าบหลาน ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

sajiro's picture
1179
อันตรายมากครับ

ระวังตังหาย ยิ้ม

247
ขอบคุณหลานๆที่แวะมาคุยด้วยครับ

คำถามครับ Flash Storage กับ Hard Disk มันต่างกันอย่างไครับ?
ขอบคุณครับ

1077
๑. ทั้ง flash และ hard disk

๑. ทั้ง flash และ hard disk ต่างเป็นที่เก็บข้อมูลลำดับที่สองทั้งคู่ (secondary storage)
๒. Flash เก็บข้อมูลในอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ (ที่ตัว IC: integrated circuit) และรักษาข้อมูลไว้ด้วยการ "กระตุ้นด้วยสัญญาณไฟฟ้า" (flash)
๓. Hard disk เก็บข้อมูลที่แผ่นโลหะแข็ง (hard disk) และรักษาข้อมูลไว้ด้วยหลักการทางสนามแม่เหล็กไฟฟ้า (magnetic field)

247
ขอบคุณครับ

หลาน od2504 ที่มาช่วยชี้แนะครับ
เห็นสเปคของ MB Air เค้าบอกว่าใช้ Flash storage
ลุงเลยสงสัยครับ
ขอบคุณมากครับ

พอดีลุงเพิ่งเดินกลับมาจาก 7 11
เลยนำ "ซาลาเปา" มาฝากหลาน od2504 ครับ

donat's picture
9
อยากได้ครับลุง Ben

เล็กจัด แต่ไม่มีตังค์แล้วครับลุง

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ (บังเอิญที่บ้านผมไม่มีน้ำจิ้ม เลยยังทานไม่ได้ ขอแช่แข็งไว้ก่อนครับ)

Flash เป็นหลักการ
ว่ากันว่าหากเราไม่เสียบปลั๊กเลย ตัวเก็บประจุที่ว่า จะคายประจุออกมากระตุ้นการจำข้อมูลได้นับร้อยปี และไม่มีส่วนเคลื่อนไหวให้เกิดเสียงดัง ทั้งมีขนาดเล็กและบางได้เท่าที่ต้องการ