ข้อโดดเด่นของ Mac เมื่อเปรียบเทียบกับ Windows

daydxb's picture
38
สวัสดีครับ,
อยากทราบข้อโดดเด่นและแตกต่างของ Mac ในหลายๆด้านเมื่อเปรียบกับ Windows ครับ
คำถามอาจจะดูกว้างแต่จะเป็นโยชน์มากสำหรับผู้ที่จะเปลี่ยนค่ายมาใช้ Mac แต่ไม่มีข้อมูลเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ikok's picture
10285
ตอบครัับ

ผมจะลองตอบในมุมมองของผมนะครับ ยิ้ม คิดว่าหลายคนคงตอบในแง่การใช้งานหรือเฉพาะเป็นเรื่อง ๆ เป็นโปรแกรมไป ผมจะลองตอบมุมอื่น ๆ บ้าง

ก่อนเริ่ม

ผมใช้งาน 2 OS อยู่ทุกวัน คือ windows xp 64bit กับ OS X ที่บ้าน ทำงานแบบเดียวกัน ไฟล์งานเดียวกัน (ไม่ใช่งานเอกสารนะครับ ผมไม่ค่อยได้พิมพ์ไทยหรือเอาไฟล์งานพิมพ์ไทยข้าม OS)

• ลองคิดเล่น ๆ ว่า ในตอนนี้กว่า 1 ใน 10 ของประชากร US (อีกหน่อยจะขยายเป็นระดับโลก) ใช้ Mac ผมคิดว่า มีโอกาสในอนาคต ที่ 1 ใน 10 บริษัท จะใช้ mac แล้วคิดต่อว่า .. ถ้าผมใช้ windows อย่างเดียวไปสมัครงาน ผมมีโอกาสสมัครงานได้ 9 จาก 10 บริษัท พูดให้ง่ายคือ ถ้าใช้ OS X ได้ด้วย ก็เพิ่มโอกาสในชีวิตให้ตัวผมเองครับ
  • ผมทำงานอย่างเดียวกันบน 2 platform ในช่วงระยะสามสี่เดือนหลังมานี้ ด้วยความเคยคิดของตัวผมเองหรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกันครับ ที่ผมคิดว่าทำงานบน OS X ผมทำงานได้เร็วกว่า ได้เนื้องานที่มากกว่าด้วยระยะเวลาที่เท่ากัน (หรือเพราะว่ากลับมาทำงานที่บ้านแล้วเงียบกว่าก็ไม่ทราบครับ)
  • โปรแกรมบน OS X ถูกออกแบบมาดี ทั้งของ Apple เอง หรือว่าของนักพัฒนาอื่น ๆ ที่ทำได้สวย และการใช้งานที่ไปด้วยกันได้ค่อนข้างดี <- ตรงนี้อีกหน่อย ถ้าเริ่มพ้นสภาวะมือใหม่ไปแล้ว จะเริ่มค้นพบอะไรเองครับ หลายครั้งที่ผมคิดว่ากระบวนการทำงานหลายอย่างบน OS X ทำได้สมเหตุสมผลกว่า
  • โปรแกรมราคาถูก (ไม่กี่สิบเหรียญ) โดยเฉลี่ย มีคุณภาพและน่าใช้มาก ๆ
  • นักพัฒนาโปรแกรมบน OS X ใจดีและน่ารักครับ
  • การใช้ OS X เปิดมุมมองหลาย ๆ อย่างทั้งในเรื่องของการทำงาน และมุมมองต่าง ๆ ที่นำมาใช้ได้ในชีวิตประจำวันของผมครับ (เคยเขียน blog เกี่ยวกับเรื่องนี้เอาไว้แล้ว ที่นี่ ครับ)
  • ไม่รู้่ว่ารู้สึกไปเองอีกหรือเปล่า ผมใช้ OS X แล้วสบายใจครับ แบร่..
  • เครื่อง Mac มีงานออกแบบที่ดี และ สวยครับ <- เรื่องนี้เปรียบเหมือนเราไปสถานที่ ๆ เราชอบทุกวัน มันทำให้เราสบายใจ และมีแรงทำอะไรได้มากขึ้น ผมคิดว่าคุณค่าทางจิตใจนี้เกิดขึ้นได้กับคอมทุกยี่ห้อ แต่ไม่ทุกยี่ห้อที่จะมีแนวคิดการออกแบบที่ลึก และชัดเจนเหมือน Mac ครับ
  • เครื่อง hang น้อยมาก เท่าที่ผมใช้งานมาสามสี่ปี แทบจะนับครั้งได้ที่อยู่ ๆ ก็ดับหรือว่าค้างไปเองแบบไม่มีสาเหตุ
  • มีโปรแกรม backup ชื่อว่า Time Machine ที่เป็น solution สำหรับคนบ้าน ๆ อย่างผมให้ทำงานได้แบบสบายใจขึ้นหลายเท่า
  • ชุดโปรแกรม iLife โดยเฉพาะ iPhoto กับ iMovie ทำให้ผมอยากถ่ายรูป + ทำ video ครับ
  • ไม่ต้องปวดหัวเวลา upgrade software หรือลง OS เวอร์ชั่นใหม่
  • ไม่มี OS X ก็ไม่มีเว็บ แมคมือใหม่ ในทุกวันนี้

เอาจริง ๆ ผมไม่คิดว่าอะไรดีกว่าอะไรแล้วมีผลในการตัดสินใจเปลี่ยนมาใช้ mac นะครับ

การได้เรียนรู้ 2 Platform เป็นข้อได้เปรียบของคนทำงานด้วยทางอ้อม คือเราสามารถที่จะเลือกวิธีการทำงานที่ดีที่สุด หรือนำสิ่งที่เรียนรู้จาก platform นึง มาใช้ในอีก platform นึง เป็นการส่งเสริมการทำงานในภาพรวมมากกว่า

ผมคิดแบบนี้ครับ ยิ้ม

38
ขอบคุณมากครับ

ได้แง่คิดดีๆ,หลากหลายและความรู้สำหรับมือใหม่ในการที่จะเริ่มต้นกับสิ่งดีๆที่เรายังขาดข้อมูลในการตัดสินใจ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

minemind's picture
3876
สภาวพมือใหม่ ถูกใจ Like

สภาวะมือใหม่
ถูกใจ Like (เด๋วไปหารูป like มาแปะ)

ข้อดี
- สำหรับช่างภาพจะรู้ว่า ภาพถ่ายที่แสดงผลบนจอจะมีเม็ดสีที่จริงกว่า
- งานกราฟฟิคที่แสดงผลบนจอจะดูสวยขึ้น
- การตัดต่อวีดีโอ และเพลงเป็นเรื่องง่ายๆ
- คอดนตรี มี Application ที่รองรับและทำได้ดีมาก
- เครื่อง Mac สามารถลง OS ได้มากกว่า 1 OS ทำให้ผมรู้สึกว่าค่อนข้างจะยืดหยุ่นในการใช้งาน

ข้อเสีย
- การทำงานเอกสาร ในเครือองค์กร ค่อนข้างจะเป็นปัญหาเรื่องการจัดหน้ากระดาษ
- ปัญหาจุกจิกในเครือองค์กร เกี่ยวกับ outlook และ mail app
- Codec บน OSX ก็ยังไม่ดีพอ สำหรับ VDO HD
- Application ต่างๆที่เราคุ้นเคยบน Windows ที่ตอนนี้ก็มีมาลงใน OSX แล้วบาง app ทำงานได้ช้ากว่า windows เสียอีก

ข้อเสีย คือ เมืองไทยไม่มี Apple Store , สาวๆ มาถามปัญหาน้อยมากฮะ

อยากฝากถึงมือใหม่ว่า การทำงานได้ในหลายๆ platform จะเป็นข้อได้เปรียบกว่า แต่ละ os ก็มีจุดเด่นที่แตกต่างกันออกไป อย่ายึดติดที่ว่าซื้อ mac มาแล้วจะทำงานบน osx อย่างเดียวไม่งั้นจะไม่คุ้ม มันเป็นความคิดที่ไม่ถูกต้องเสียทั้งหมด คุณควรจะเลือกใช้ os ที่เหมาะสมและ application ตามที่คุณถนัด มันจะเอื้อประโยชน์ให้มากกว่า

38

ข้อดีของ Mac โดนใจมากเพราะผมจะใช้คอมฯที่บ้านเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์เพื่อความบันเทิงและทั่วๆไปโดยจะมีเรื่องงานเข้ามาเกี่ยวข้องบ้างนิดหน่อยเท่านั้นครับ
ส่วนข้อเสียคงตัดไปได้เลยเพราะเรื่องงานผมจะใช้ Windows ที่บริษัทเท่านั้นครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

Ben's picture
247
โหยยยยย

หลานikok และ หลานminemind อุตส่าห์พากเพียรพิมพ์มากเลยครับ
นับถือ นับถือ
อ่านแล้วได้แง่คิดดีครับ ชอบนะ
ขอบคุณครับบบบ

nickoe's picture
4320
สองคนแรก

แย่งตอบไปหมดแล้ว ฮ่าๆๆ

rsakchai's picture
396
นั่นหนะซิครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

Mixmerize's picture
1480
*_*

กินไม่ได้ แต่เท่ห์

10285
เท่ห์แล้ว...

ยังหน้าตาดีด้วยนะครับ หัวเราะร่วน

3876
เพื่อไม่ให้เป็นการเสียน้ำใจ

ขอน้อมรับไว้ทุกคำชมครับ

toffykapook's picture
248
หล่อมากฮะ

38
posts By Mixmerize | on 06

posts By Mixmerize | on 06 Nov 10, 6:14 _

กินไม่ได้ แต่เท่ห์

ชอบประโยคนี้มาก อิอิ
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกคำตอบและ Comments ครับ

Nu-eMMa's picture
1837
อืมม...

อยากตอบด้วยจัง แต่ เดี้ยวขอจองพื้นที่ไว้ก่อนนะค่ะ 5555

สมาธิไม่มา... งานเยอะมาก เดี้ยวต้องออกไปอีกละ ^0^

Ewoodsman's picture
23
MSN

ข้อเสียเดียวคือ MSN ไม่ดีเท่าใน Windows

1837
เอ็มไม่แปลกใจค่ะ

ก็ของเค้า ขึ้นต้นด้วย Windows นิค่ะ พันธุกรรมข้ามสายพันธุ์จะให้มันเข้มข้นก็คงแปลกๆเน๊าะ

ลอง ดูซิค่ะ มีโปรแกรมไหนของ Mac ที่ข้ามไปทางนูน ละทำงานได้ 100 % มั่งละ

เราก็ต้องเลือกแล้วละค่ะ ว่าจะ อยากจะเป็นพันธุกรรม ไหน ??

3876
ไม่เบื่อ ads ของ บน msn ของ

ไม่เบื่อ ads ของ บน msn ของ windows หลอครับ ?

sapiensspace@gmail.com's picture
8
‎"ปัญหาเดียวที่ไมโครซอฟท์มีก็

‎"ปัญหาเดียวที่ไมโครซอฟท์มีก็คือ พวกเขาไร้รสนิยม ผมไม่ได้พูดเล่นๆนะ ผมหมายความตามที่พูดนี้จริงๆ" สตีฟ จ๊อบส์เคยกล่าวไว้

easyuse คือ จุดเด่นจริงๆ ของ osx
ส่วนตัว ผมมองว่า windows ก้อเยี่ยมนะครับ แต่ผมว่า ระบบการทำงานยังยุ่งยากอยู่ ที่เรารู้สึกว่าธรรมดา ใช้คล่อง เพราะเราเคยชินกับมันมาก่อน ใช้มาเป็นสิบๆปีหละ
สมมุติว่า ลองมาเริ่มจับทั้งสองระบบมาก่อนจะรู้เลยว่า windows มันยังซับซ้อนมาก
ของยังงี้ นานาจิตตังครับ

FolkTrance's picture
130
ผมเบื่อ WIndow

ผมเบื่อ WIndow ตอนที่มันต้องมานั้ง Run Antivirus ให้มันหน่วงเครื่องนั้นแหละครับ -*-

อีกทั้งพอ Program บางอันค้าง ก็เล่นค้างหมดทำอะไรไม่ได้เลยต้องมานั้งเสียเวลารออย่างไร้สาระของ Program นั้นๆอีก

อีกทั้ง Program ของ MacOSX ก็มากเกินพอที่จะใช้ เลยมาทาง MacOSX ดีกว่าสำหรับทำงาน + ใช้งานทั่วไป ใช้ Window แค่เล่นเกมส์ กับใช้พวก Office เท่านั้นเอง

peatfugu's picture
21
ดีกว่า

เพราะ โรงพิมพ์เพลตงานพิมพ์หนังสือ คอมเขาเป็นMac ทั้งหมดทั้งสิ้น
และกราฟฟิกเฮ้า ก็มีแต่คอมMac ให้ใช้อย่างเดียว
ยริษัทโฆษณา บังคับใช้Macในการทำงานเพื่อจะได้สามารถconnect กับคนอื่น หรือโรงพิมพ์ได้อย่างไม่มีปัญา พวกเรื่องสีไม่เพี้ยน ไวรัสต่าง

38

อบอุ่นจริงๆบ้านหลังนี้...ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับทุกคอมเม้นท์

atta's picture
1
ไม่อยากให้ชาวแมคที่ใช้แมค

ไม่อยากให้ชาวแมคที่ใช้แมค แล้วมองวินโดวส์่ว่า ไม่ดียังไง และไม่อยากให้คิดว่า ใช้แมคแล้ว เหมือนว่าตัวเองพัฒนาไปอีกขั้น ผมอยากให้เป็นเรื่องความเหมาะสมมากกว่า ใครถนัดอะไร ก็ใช้อย่างนั้น ไม่มีอะไรดีไปกว่ากัน เพราะทั้งสองระบบ เขาก็พัฒนากันไปคนละทาง คนเรียนกราฟิก ก็่ชอบแมค คนเรียนโปรแกรมเมอร์ ก็ต้องใข้วินโดวส์ คนเรียนสายคอม ยังไงก็ต้องเรียนวินโดวส์ ไม่ว่าจะเป็นการติดตั้งเครือข่าย เน็ตเวิร์ก เขียนโปรแกรม และอีกหลายๆอย่าง คนเรียนสายกราฟิก ก็จะเรียนแมคกัน มันบอกไม่ได้หรอกว่า ใครดีกว่ากันนะคับ แมคเองก็มีปัญหาเหมือนกันนะคับ

skywalker's picture
92
gift

โอวว ..ถูกใจ ให้กิฟ แบร่..

1837
ใช่ค่ะ

อยู่ที่ความเหมาะสมการใช้งาน แต่ละคน

แต่ คนที่มาใช้ Mac จะชอบเอาไปอิงกะวินโดร์ เพราะเราเคยใช้อย่างงั้นอย่างงี้

ในนี้ไม่มีหรอ.. บ้างครั้ง เราก้อไม่เคยจะรู้จัก Mac ที่ตัวตนของมันเลย..

Mac ควรน้อยใจ รึว่า วินโดร์ น้อยดี อิอิ

เลยถามแต่ปัญหาการใช้ Mac ให้เหมือน วินโดร์ มากมายย... เยอะกว่าคนจะมานั่งถามว่า วินโดร์ใช้งานพื้นฐานยังไง

เคยเจอไหมค่ะ เอ็มคิดว่าหลายๆคนเคยคิดแบบนี้แน่เลย

คำถาม Mac : เปลี่ยนภาพหน้าจอยังไง = (คนอื่นมอง เออ เค้าพึ่งมือใหม่ หัดใช้)
วินโดร์ : เปลี่ยนภาพหน้าจอยังไง = (อารายหว่า แค่นี้ก็ไม่รู้ โง่ จิง เรียนคอมมาจากที่ไหนหว่ะเนี้ย)

ดูซิ แค่ความรู้ ที่มอบให้กันและกันมันยัง แตกต่างกันเลย ค่ะ แหะๆ

ph_sarawut's picture
35
ฮ่าๆๆ

ฮ่าๆๆ แต่ผมเขียนโปรแกรมใช้แมคบุ๊คโปรครับ เพราะอะไรเหรอครับ เพราะระบบ Virtual Machine (VMware Fusion,Parallel Desktop) ทำดีมากเลยครับ ผมรัน Guest 2 ตัว Linux กับ Windows ไม่มีปัญหาเลยครับ แต่ผมอัพ RAM 8 gb เต็มที่เลยครับ ผมเคยใช้ VMware บน Windows เหมื่อนกันปรากฎว่าแฮงบ่อยมากเลยครับ ( RAM 8 gb เหมื่อนกัน) เหมื่อนผมได้ 3 platform ในเครื่องเดี่ยวเลยครับ

10285
:)

ผมชอบความคิดเห็นนี้นะครับ จะลองตอบเพิ่มเติมนะครับ

ไม่อยากให้ชาวแมคที่ใช้แมค แล้วมองวินโดวส์่ว่า ไม่ดียังไง

ส่วนใหญ่แล้วผู้ใช้ mac เป็นผู้ใช้ windows มาก่อนครับ การเปรียบเทียบเลยเกิดได้ค่อนข้างชัดเจนในหลาย ๆ มิติ ซึ่งผมเชื่อว่า ส่วนใหญ่แล้วเขาไม่ได้มองว่า windows ไม่ดี เพียงแต่หาทางทำอะไรได้ง่ายกว่า หรือดีกว่าบน mac ครับ ยิ้ม

คุณลองสังเกตรอบ ๆ ตัวระหว่าง

• คนใช้ windows แล้วเปลี่ยนมาเป็น mac แล้ว happy
  • คนใช้ mac แล้วเปลี่ยนมาเป็น windows แล้ว happy

แบบไหนมีมากกว่ากัน ยิ้ม

และไม่อยากให้คิดว่า ใช้แมคแล้ว เหมือนว่าตัวเองพัฒนาไปอีกขั้น

การได้เรียนรู้สอง OS ผมคิดว่ายังไงเสียก็ดีกว่าเรารู้อยู่แค่ OS เดียว มันเป็นการเปิดโอกาสให้ตัวเองครับ เหมือนเรื่องภาษา บางคนเรียนภาษาที่ 2 เพิ่ม (ภาษาอังกฤษ) หรือบางคนเรียนภาษาที่ 3

ล้วนเป็นการเปิดโอกาสชีวิตให้ตัวเองครับ

side note: อยากทำงานใน google? คุณน่าจะต้องใช้ mac เป็น แบร่..

http://www.ft.com/cms/s/2/d2f3f04e-6ccf-11df-91c8-00144feab49a.html#axzz...

เพราะทั้งสองระบบ เขาก็พัฒนากันไปคนละทาง

OS ทั้งสองอันนี้มีจุดประสงค์เดียวกันเป็นที่ตั้ง คือทำให้ hardware ของเครื่องที่อยู่ตรงหน้าเราทำงานร่วมกันจนเป็น computer ให้เราใช้ได้

รายละเอียดปลีกย่อยต่างกัน เพราะหลักการออกแบบ/รสนิยม/เทคโนโลยีด้านใต้ OS ไม่เหมือนกัน แต่มีจุดประสงค์เดียวกัน คือให้เครื่องทำงานได้ครับ

ผมคิดว่าสุดท้ายแล้วเขามีเป้าหมายเดียวกัน คือทำให้เครื่องใช้งานได้ และทำให้ลูกค้า happy ครับ ยิ้ม

คนเรียนกราฟิก ก็่ชอบแมค คนเรียนโปรแกรมเมอร์ ก็ต้องใข้วินโดวส์ คนเรียนสายคอม ยังไงก็ต้องเรียนวินโดวส์ ไม่ว่าจะเป็นการติดตั้งเครือข่าย เน็ตเวิร์ก เขียนโปรแกรม และอีกหลายๆอย่าง คนเรียนสายกราฟิก ก็จะเรียนแมคกัน

ผมคิดว่านี่เป็นทัศนคติที่ค่อนข้างเก่า ยิ้ม ลองดูตัวอย่างนี้ครับ

• โปรแกรมกราฟฟิกชื่อดัง มีทั้งบน PC/Mac ... ดังนั้นไม่เกี่ยงว่าคนเรียนกราฟฟิกจะต้องลงที่ mac เสมอไปครับ แต่ก็น่าจะมีอะไรบางอย่าง ที่ทำให้คนกลุ่มนี้ หันมาใช้โปรแกรมกราฟฟิกบน mac มากกว่าที่จะใช้บน PC ครับ
  • คนเรียนโปรแกรมเมอร์ ก็ต้องใข้วินโดวส์ <- ที่ควรจะเป็นคือ "คนเรียนโปรแกรมเมอร์ เพื่อที่จะเขียนโปรแกรมบน windows ก็ต้องใช้ windows" ครับ เหมือนกันกับ "คนที่จะเขียนโปรแกรมให้ iOS ต้องใช้ Mac"

เพราะว่า โปรแกรมเมอร์ในที่นี้ค่อนข้างกว้าง และเทคโนโลยีหลายตัว เปิดโอกาสให้เราพัฒนาหรือเขียนโปรแกรมบน platform อื่นได้ที่ไม่จำเป็นต้องเป็น windows ได้เช่น website หรือ เทคนโนโลยี internet/intranet ที่ผมเชื่อว่ากว่าค่อนโลกตอนนี้ เว็บอยู่บนเทคโนโลยีของ linux server มากกว่าบน windows server

http://news.netcraft.com/archives/2010/11/05/november-2010-web-server-su...

Totals for Active Servers Across All Domains
June 2000 - November 2010
- Apache 59.36%
- Microsoft 17.05%

อันนี้เพิ่มเติมจากโพสเดียวกัน ที่ทาง MS จะเปลี่ยน Windows Live Space ไปใช้บริการของ wordpress.com แทนในไม่กี่เดือนข้างหน้านี้ เช่นของเดิมคุณมี yourname.mobile.space.live.com แต่จะถูก redirect มาที่ yourname.wordpress.com แทน ยิ้ม

note:

1. เว็บแมคมือใหม่ที่คุณเห็นอยู่นี้ ถูกสร้าง/ออกแบบ/เขียนเนื้อหา กว่า 99.99% บน mac ครับ แบร่..
  2. ผมเชื่อว่าอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ จะน่าจะมีหลักสูตรสอนการพัฒนาโปรแกรมบน iOS/Mac ในสถานศึกษาที่ประเทศไทยครับ แบร่..
  3. ส่วนเรื่อง network ถ้าเป็น network ขนาดเล็ก แบบ mac - mac ด้วยกัน ผมจำไม่ได้แล้วว่าผมต้องมานั่ง setup ต่อเครื่องสองเครื่องให้เห็นกันครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ แบร่.. มันง่ายขนาดนั้นครับ
38
เห็นด้วยครับ...Speak with

เห็นด้วยครับ...Speak with data's !

3876
ความเห็นหนึ่ง

ค่อนข้างจะเห็นด้วยกับความคิดเห็นของพี่ก๊อกนะครับ อีกอย่างเรื่องโปรแกรมมิ่ง ผมว่า พื้นฐาน มันเหมือนๆกัน ต่างกันที่ภาษาเขียน

10285
จริง ๆ จะเป็นภาษาอะไรก็ได้นะ

ให้ผลสุดท้ายเหมือนกัน แต่ให้ workflow ต่างกัน

คนถนัดหลายภาษาโปรแกรม ย่อมน่าจะเลือกทางออกหรือแก้ปัญหาในการเขียนโปรแกรมได้มากกว่าคนที่เป็นภาษาเดียว เรื่องนี้ไม่เป็นเฉพาะภาษาโปรแกรมมิ่ง ในทางกราฟฟิกก็ด้วยเหมือนกัน

ไม่ทุกกรณีที่เราจะใช้ photoshop หรือในบางกรณีที่ photoshop ทำไม่ได้หรือทำได้ไม่ดี หรือมีโปรแกรมอื่น ๆ ที่ดีกว่า การมีโปรแกรมหลายตัวช่วยในเรื่องคล้าย ๆ กันเป็นข้อได้เปรียบอีกเหมือนกัน (บน mac มีโปรแกรมพวกนี้อยู่เต็มเลย ราคาไม่แพงด้วย แบร่..)

เช่นภาพประกอบในเว็บนี้ เกิดจากโปรแกรมเล็ก ๆ ยิบย่อยที่มีอยู่ในมือ + ซื้อมาเพิ่มบ้าง หลาย ๆ โปรแกรมรวมกันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ (และความขี้เกียจของผมเอง) อาจจะแปลกใจ ที่เกือบทั้งหมดไม่เคยผ่าน photoshop ครับ แห่ะ ๆ 1

พูดให้ง่ายคือทำงานได้ยืดหยุ่นกว่า ผมเชื่อว่าคนทำงานหลายคนหรือส่วนใหญ่ ย่อมที่อยากจะได้หลาย solution ในการทำงาน/แก้ปัญหา ที่หลากหลายเพียงพอ มากกว่าที่จะมีทางออกทางเดียว ยิ้ม

ประเด็นนี้คุยได้ยาวเลย บางคนอาจจะเห็นว่าการเป็นหลาย ๆ อย่างอาจจะจับฉ่าย หรือดูผิวเผินนะ

เรื่องนี้แล้วแต่จะมองว่าเราจะเอาที่เรามีอยู่มาทำให้เกิดประโยชน์หรือสร้างผลลัพท์สุดท้ายได้หรือเปล่า ยิ้ม

sapiensspace@gmail.com's picture
8
เยี่ยมครับ...เห็นด้วยอย่างยิ่

เยี่ยมครับ...เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

arkhooo's picture
11
เคยใช้ dos, window pc

เคยใช้ dos, window pc มานานอยากลองอะไรใหม่ๆ บ้าง เพื่อเสริมสมอง ก็เท่านั้นประกอบกับเครื่องเดิมอายุมันก็มากแล้ว คล้ายเจ้าของ และอยากลองของใหม่ เพราะใจยังสู้ อยากรู้ อยากเห็น ไม่ให้ตก Trend ไหนดีกว่า ซ้าย หรือขวาไม่ว่ากัน สำคัญว่าพอมีกำลังจะซื้อหามาครอบครอง ใช้ลองผิด ลองถูก เลยยกเครื่องแก่เครื่องเก่าให้ลูกหลาน ไปฝืกหัดต่อไป เพื่อรอรับมรดก เครื่อง ใหม่ตัวนี้...รอไปก่อนเถอะ อิอิ..อีกยาว....
แจ่ม

fon.sa's picture
91
รู้สึกว่า แมค คุ้มกว่าค่ะ

ถึงตอนนี้จะใช้เล่นค่อยเป็น แต่ก้อรู้สึกว่าคุ้มกว่า โปรแกรมมีครบ